Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mookDANG2008 View Post
    เข้ามาส่อง

ผมว่าจะใช้แอมป์ซับแบบของท่าน Zepherous หละ ขี้เกียดทำ อิอิกำ แล้วเสียงตัวนั้นมันเป็นยังไงบ้างครับ เห็นมีครอสด้วย
    ใช้ได้เลยครับ ทดสอบกับ sub แบบหน้ายิงพื้นเวอร์ชั่นแฮนด์เมตของเพื่อน ดอก 10"
    แต่เปิดได้ไม่เต็มที่ เพราะลำโพงเก่าเกิน รับไม่ไหว แต่เสียงความถี่ต่ำ ตัดลงไป ลึกดีครับ ปรับช่วงตัดความถี่ได้ (ในวงจรจะมี VRหมุนๆ 2 ตัว ตัวนึงโวลุ่ม ตัวนึงปรับการครอส)

คืบหน้ามา นิดเดียวเอง งานลูกค้ามีน้อยจริง แต่ยากจริง
    ตัด Heatsink ออกไปฝั่งนึง เพราะต้องวางหม้อแปลง ,วงจรป้องกันลำโพงกับวงจรรีเลย์ไฟ 220v. ให้เปิดsub พร้อมกับ ลำโพงเดิม

ทำหลายงานพร้อมๆกัน ก็เลย "รก" อย่างที่เห็น (ถ่ายแค่ฝั่งเดียว อีกฝั่ง อะไหล่กองท่วมหัว
    Last edited by Zepherous; 5 Nov 2010, 21:07:57.

Comment

• ท่านใดเคยทำ LM4780 บ้างครับขอความรู้หน่อยครับ อยากทำครับมีอยู่ 5 ตัวครับ

Comment

• อิอิ

Comment

• มันคืออะไรหรอครับ ของผมวงจร 741 ยอดนิยมครับ
          Originally posted by Wizardmans View Post
          2sc5200 transistor ที่ใช้ใน nap-140 clone นี่เอง

Comment

• อะไหล่มาแล้ว เจ้ายุงน้อยผมจะร้องเพลงได้รึเปล่าพรุ่งนี้รู้กัน .\/.

Comment

• Originally posted by milestone View Post
              อะไหล่มาแล้ว เจ้ายุงน้อยผมจะร้องเพลงได้รึเปล่าพรุ่งนี้รู้กัน .\/.
              รอดูยุงน้อยยย 555

---

หมดสภาพไปแข่งเคมีมา

หายไปซุมยัด LM386 ลงปริ้นและครับ ....ได้ว่าไงเดียวรุ้
              Last edited by pluanant; 6 Nov 2010, 17:18:29. Reason: เพิ่ม +แก้คำผิด

Comment

• Originally posted by milestone
                อะไหล่มาแล้ว เจ้ายุงน้อยผมจะร้องเพลงได้รึเปล่าพรุ่งนี้รู้กัน .\/.
                Originally posted by pluanant
                หายไปซุ่มยัด LM386 ลงปริ้นและครับ
                มารายงานตัว
                ยังคงติดตามผลงานเหมือนเดิมครับ

Comment

• Comment

• เวลาเล่นมีน้อย เหนื่อยเลยครับ เครื่องนี้ เริ่มทำเที่ยงวัน เสร็จตีสองครึ่ง
                    ขุมพลังสวิตชื่ง ทำไฟ 12v. DC(13.8-14.4) ให้เป็น +-35v. กระแสสูงสุดราวๆ 10แอมป์

แน่นมาก กลัวเสียมิติตู้ไป

เนื้อที่ มีไม่มาก ดีที่วงจรสวิตชิ่งแกะลวดพันใหม่แล้วเฟตไม่ร้อนเลย ไม่งั้นติดsink อีก

อยากทำ LM3886 แทน 5 Ch.ที่เหลือ แต่คงอีกนาน เพราะงบหมด แล้วบ้านหลังน้ำท่วม ยังเคลียร์ไม่เสร็จเลย - -"

Comment

• - ปริมาตรภายในตู้ หายไปเกือบครึ่ง
                      - ตู้เปิด มีพอร์ทด้านข้าง = รูระบายอากาศระบายความร้อนภายในตู้
                      ไม่ทำใส่กล่องไว้ข้างนอก แล้วโยงสายเข้าตู้ละครับ น่าจสะดวก+ดูแลง่ายกว่า

Comment

• วันนี้นั่งทำภาคจ่ายไฟ เจ้าตัวนี้ทั้งวันครับ ค่า C กับ บริจ์ดไดโอด 350 บาท ซื้อ opamp มาอีก 3 คู่ เอามาลองเปลี่ยนดู
                        นั่งทำจนปวดหลัง แสบตา หิวก็หิว แต่พอทำเส็จ ได้ฟังเสียงแล้วหายเหนื่อย เลย

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
                          แน่นมาก กลัวเสียมิติตู้ไป
                          อยากทำ LM3886 แทน 5 Ch.ที่เหลือ แต่คงอีกนาน เพราะงบหมด แล้วบ้านหลังน้ำท่วม ยังเคลียร์ไม่เสร็จเลย - -"
                          แน่นสุดๆ

Originally posted by fenderfree View Post
                          วันนี้นั่งทำภาคจ่ายไฟ เจ้าตัวนี้ทั้งวันครับ ค่า C กับ บริจ์ดไดโอด 350 บาท ซื้อ opamp มาอีก 3 คู่ เอามาลองเปลี่ยนดู
                          นั่งทำจนปวดหลัง แสบตา หิวก็หิว แต่พอทำเส็จ ได้ฟังเสียงแล้วหายเหนื่อย เลย
                          บนบอร์ดนั้น ของแต่ละชิ้น T w T

ส่งการบ้านมั่งครับ

ซื้อแบบพี่เสือมาแล้ว !!

คุ้มราคาสุดๆ แต่พ่อแม่เริ่มว่าแล้วว่ายุ่งกับมันเกินไป ไม่สนใจเรียน...... ก็เลยว่า เดียวจะลองโมแล้วไปปล่อยขาย ไม่รู็ว่าจะเวริกไหมถ้าเวริกก็จะทำขายซะเลย 555
                          ตัวนี้ไม่แนะนำคนชอบ Rockครับเบสมันจางถ้าอยากได้เบสต้องไปต่อช่อง Super bass เท่านั้น แต่คออครูสติกละก็จะรักมันเลยล่ะ

สืบเนื่องมา ได้ซื้อ Adapter 12v 2A ไว้ขับ ก็เลยแงะมาซะ ...

และแล้วก็โมเปลี่ยนC เป้นที่เรียบร้อย

ไปบ้านเก่าเจอมา เลยเอามาซ่อมเปลี่ยนขั้วแบต + เปลี่ยนฟิวใช้ได้ซะงั้น(นอนโคม่ามา 5ปี)

เอานอกเรื่องเยอะและ ส่งการบ้านเสียที

พระเอกของเรา ...LM386 - -"

ที่จริงรูปเยอะมากตั้งแต่ก่อนลงบอร์ด จัดวาง เดินไฟ หลายๆอย่าง แต่ขอเอารูปเสร็จแล้วมาลงล่ะกัน(เดียวบอร์ดจะช้าเพราะหน้านี้รูปเยอะ55)

ไม่ถึงขั้นHardwair แต่ก็ใช้ขาอุปกรณ์ในการเดิน 95%

มึนพักสายตา T w T //โดนเตะไหนบอกจะใส่รูปน้อย

เสร็จแล้วชัดๆ <TOP>

ลายชัดๆ

ติชมแนะนำ ตักเตือนเต็มทีครับ(ชิปมันได้1w กว่าๆ โมไปได้เท่านี้และ)
                          Last edited by pluanant; 7 Nov 2010, 16:05:15. Reason: แก้คำผิดครับ

Comment

• fanderfree
                            เข้าใจเล่นดี RCA Jackต่อตรงกับขาวอลลุ่ม แต่ส่องไม่เห็นสายกราวน์ของRCA Jackแห่ะ

pluanant
                            TEAPOตัวสีส้ม รุ่นนี้เสียงใช้ได้น่ะ
                            Last edited by keang; 7 Nov 2010, 16:12:30.

Comment

• 555+ เพิ่งคิดได้วันนี้เอง ขากราว์ด มันเป็น ปีก ของแจ็ค RCAครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                                fanderfree
                                เข้าใจเล่นดี RCA Jackต่อตรงกับขาวอลลุ่ม แต่ส่องไม่เห็นสายกราวน์ของRCA Jackแห่ะ

pluanant
                                TEAPOตัวสีส้ม รุ่นนี้เสียงใช้ได้น่ะ
                                **เออใช่เพิ่งเห็น ไอเดียสุดยอดมากครับ

**ไปตลาดนัทแถวบ้านเจอมา เสียดีครับยังว่าจะกลับไปเอาอยุ่เลย... ออกแนวใส(สังเกตตอนใช้เป็นfilter ตอนออกลำโพง) ส่วนเบสที่มันหายคงคิดว่าเอาไปทำฟิวเตอร์ และครับ
                                แต่นี้ใช้แค่เป็นตัว boot มายังรู้สึกเสียของ 555

Comment

Working...
                                X