Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lepai นี้มันขับได้กี่โอหม์ กี่wattครับ

ว่าจะหามาลองบ้าน ที่บ้านมีตู้ลำโพงเปล่าอยู่คู่ 6โอหม์ กี่watt ก็ไม่รู้ หาspecมันไม่เจอ ว่าจะเอาlepaiมาลองขับ

Comment

• Mosquito Gainclone MKII

หลังจากได้ลองเสียงครั้งแรก แพ้ Nakoya ที่ผมโมไว้เต็มสูบขาดลอย -*-
      รายละเอียดเสียงดีมาก แต่ติดที่แหลมมันเสียดมากไปหน่อย เบสหายเรียบ เสียงยังแข็งๆอยู่
      สงสัยเพราะใช้สายทองแดงชุบเงิน กับตะกั่วเงินเป็นทางเดินสัญญาณ คงต้องเบิร์นพักนึงเสียงถึงดีขึ้น
      แต่พอเปิดได้ซัก 2 ชม เสียงแหลมก็ดีขึ้น เสียดลดลงเล็กน้อย

ด้านวงจรจัดว่าสมบูรณ์แบบ ไม่จี่ ไม่ฮัมแม้แต่น้อย เงียบสนิท จนสงสัยเลยว่าเปิดหรือไม่ -*-
      ขนาดกล่องกำลังพอดี เปิด 2 ชม ยังอุ่นแค่เล็กน้อยเอง
      Last edited by milestone; 7 Nov 2010, 16:51:33.

Comment

• วันนี้วันอาทิตย์ ว่างๆกันล่ะสิ ส่งการบ้านเกือบทุกคน คุณ milestone ลอง 2SC 5200 มั่งดูมั้ย

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
          lepai นี้มันขับได้กี่โอหม์ กี่wattครับ

ว่าจะหามาลองบ้าน ที่บ้านมีตู้ลำโพงเปล่าอยู่คู่ 6โอหม์ กี่watt ก็ไม่รู้ หาspecมันไม่เจอ ว่าจะเอาlepaiมาลองขับ
          ไม่รู้สิครับ ผมซื้อมามันเขียน 250W X 250W ใส่ดอก 20W เปิดสุดดอกไม่พังแถมเสียงแตก แต่ตอนนี้ผมก็ใช้มันฟังเพลงอยู่น่ะแหละ
          เปิดไม่ดังมากเสียงดีเลยที่เดียว

นิปา~

Comment

• ขอวงจรมาดูก่อนก็ได้ครับ ตอนแรกโปรเจ็คหน้าว่าจะลอง F5 ของ Passlab แต่เค้าว่ามันร้อนมหาศาล เลยคิดดูก่อน
            แต่คงต้องพักสักนิดว่าจะอ่านสือต่อ ป.โท นะครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
              lepai นี้มันขับได้กี่โอหม์ กี่wattครับ

350watt max ครับ (ผมว่าไม่ถึงหรอก 55) ขับได้4 - 8Ohms ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ
                ----------

ดูจากอะไหล่ที่ใช้แล้วเบสบางไม่แปลกใจเลย(illinois cap นี้จะดึงเรื่องเบสสุดแล้วมั้ง
                เสียงบางทุกย่าน แต่มิติซ้ายขวากว้างมาก)

Comment

• ทิศทางของCทั้ง2ตัว เหมือนสลับกัน
                  ตัวซ้าย โลโก้ต่อกับตัววงจร
                  ตัวขวา โลโก้ต่อกับขั้วลำโพง

ความเห็นส่วนตัว
                  ถ้าเป็นผม ต่อให้ใช้สายที่กันสัญญาณรบกวนได้ดีแค่ไหน คงไม่เสี่ยงเอาRCA Inputไปไว้ข้างหม้อแปลง
                  Last edited by keang; 7 Nov 2010, 20:04:07.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                    ทิศทางของCทั้ง2ตัว เหมือนสลับกัน
                    ตัวซ้าย โลโก้ต่อกับตัววงจร
                    ตัวขวา โลโก้ต่อกับขั้วลำโพง

ความเห็นส่วนตัว
                    ถ้าเป็นผม ต่อให้ใช้สายที่กันสัญญาณรบกวนได้ดีแค่ไหน คงไม่เสี่ยงเอาRCA Inputไปไว้ข้างหม้อแปลง
                    ตอนแรกก็กังวลเรื่องนั้นเหมือนกันก็เลยว่าจะเอาฟอยด์ตีเป็นกล่องครอบแล้วให้โพล่มาเฉพาะสายไฟ แต่พอลองแล้วไม่มีสัญญาณรบกวนออกมาเลย
                    ก็เลยไม่ครอบเพื่อช่วยระบายความร้อนครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      - ปริมาตรภายในตู้ หายไปเกือบครึ่ง
                      - ตู้เปิด มีพอร์ทด้านข้าง = รูระบายอากาศระบายความร้อนภายในตู้
                      ไม่ทำใส่กล่องไว้ข้างนอก แล้วโยงสายเข้าตู้ละครับ น่าจสะดวก+ดูแลง่ายกว่า
                      ต้องไปเอา Rack 1U มาก่อนครับ กะว่าจะเอามาใช้งานนี้เลย
                      ตอนนี้ แก้เรื่องความร้อนไปแล้ว เปิดดังเกินครึ่ง อุปกรณ์ทั้งระบบ แค่อุ่นๆ-เย็นๆ
                      แต่ไม่แน่ ก็ไม่ลง เพราะเสียงตอนนี้ โอมากๆครับ เบสลงลึกได้ใจ

Comment

• อิอิ เข้ามาส่องก่อนไปเรียนพรุ่งนี้

Comment

• Rack 1 U หน้าตามันเป็นไงหรอครับ ไม่เคยเห็น
                          Originally posted by Zepherous View Post
                          ต้องไปเอา Rack 1U มาก่อนครับ กะว่าจะเอามาใช้งานนี้เลย
                          ตอนนี้ แก้เรื่องความร้อนไปแล้ว เปิดดังเกินครึ่ง อุปกรณ์ทั้งระบบ แค่อุ่นๆ-เย็นๆ
                          แต่ไม่แน่ ก็ไม่ลง เพราะเสียงตอนนี้ โอมากๆครับ เบสลงลึกได้ใจ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                            วันนี้นั่งทำภาคจ่ายไฟ เจ้าตัวนี้ทั้งวันครับ ค่า C กับ บริจ์ดไดโอด 350 บาท ซื้อ opamp มาอีก 3 คู่ เอามาลองเปลี่ยนดู
                            นั่งทำจนปวดหลัง แสบตา หิวก็หิว แต่พอทำเส็จ ได้ฟังเสียงแล้วหายเหนื่อย เลย
                            ในรูป C สีฟ้า นี่ Rubycon RX130 ใช่ปะครับ แนวเสียงออกแนวไหนครับ

Comment

• แหะๆ ผมฟังไม่ออกหรอก แต่เห็นว่า ทรานซิสเตอร์เบอร์นี้ กับวงจรนี้ มันใช่แนวเสียงที่เราชอบ ก็ เลยจัดของดีๆให้เค้าสักหน่อย
                              เดี๋ยวเค้าจะกินไฟไม่อิ่ม แล้วจะร้องเพลงให้เราฟังไม่เต็มที่ ไม่รู้ใช่รุ่นที่คุณบอกป่าว ส่องๆดูมันเขียนว่า Rubycon USC(PET)
                              ท่านใดทราบว่าเป็นรุ่นไหน ให้แนวเสียงยังไง รบกวนขอเป็นความรู้ด้วยครับผม ^^

Comment

• Rubycon ตัวนี้ผมก็ไปจับๆดูเหมือนกัน แต่ดันได้ Phillips 10,000 ไมโครมาซะงั้น ตัวขนาดพอๆกันเลยแต่ค่าต่างกันเยอะเลยทีเดียว

Comment

Working...
                                X