Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• "ไม้มันน่าจะนำกระแสได้ดีกว่าcement"
    ขอบหน้าต่างไม้มักแห้งสนิทเป็นฉนวนไฟฟ้าและนำกระแสได้แย่กว่าซีเมนต์ครับ (จริงๆมันก็แย่พอๆกันนั่นละ)

"ความสามารถของกราวน์ด นี้เคยเห็นสูตรแว่บๆ คือเกี่ยวข้องกับค่าความต้านท้านและค่าการเก็บประจุ"
    Ground จะดีเท่าไหร่อยู่ที่ค่าการนำไฟฟ้าและความต้านทาน ซึ่งเอาหัวใจของมันจริงๆคือความสามารถในการกระจายกระแสลงสู่ดิน
    ดังนั้นค่าความจุไม่เกี่ยวข้องใดๆเลย

"เพราะยังไม่เคยเห็นฟ้าผ่า ลงซีเมนต์ เห็นแต่ผ่าลงไม้"
    นี่ละ หัวใจของเรื่องนี้เลย กระแสไฟฟ้าจะเดินทางไปสู่ที่เคลื่อนตัวง่ายกว่าเสมอ แต่ในกรณีนี้เข้าใจผิดไปนิดนึง
    ที่เกิดฟ้าผ่าอะไรซักอย่างให้เราดู เนื่องจากสิ่งนั้นอยู่ใกล้ฟ้ามากกว่า เช่น ต้นไม้ในที่โล่ง ฟ้าย่อมผ่าต้นไม้ก่อนเพราะต้นไม้อยู่ก่อนดิน
    และที่บอกว่าทำไมถึงผ่าฉนวนได้ เนื่องจากฝนมันตก มันเปียกน้ำครับ แค่นั่นละ -*-
    ในทำนองเดียวกันซีเมนต์ก็เป็นฉนวนเช่นเดียวกัน ฝนตกก็เปียกนำเช่นกัน เค้าถึงมีสายล่อฟ้าไว้บนตึกใบหยกไงล่ะครับ

"ผมเคยกราวน์ลงกระถางก็ได้อยู่ อาจจะเพราะมันมีความสามารถเก็บประจุได้ระดับหนึ่งละมั้ง"
    เพราะ กระแสต้องกระจ่ายสู่ดินในกระถาง ดินถึงต้องไม่แห้งเกินไม่งั้นจะเอาอะไรมานำไฟฟ้า

"ทำกราวน์ดเส้นเดียว แล้วไปลงดิน กับ แยกกราวน์ดแต่ชุด จากกันแล้วค่อยไปรวบลงดิน "
    ถ้าระบบดี มันจะเห็นผลเฉพาะกับเครื่องเสียงที่กินไฟมากครับ เพราะกระแสที่เกินก็จะมากไปด้วย มีโอกาศเกิดกราว์ดลูปได้ง่ายกว่า
    ในกรณีที่กระแสต่ำ เช่น ลำโพงคอม แล้วบอกว่าสามารถแยกออกด้วยเช่นกัน โดยส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อ
    แค่เศษอิเล็กตรอนเล็กน้อยมันย่อมต้องวิ่งลงพื้นสบายอยู่แล้วโอกาศวิ่งเข้าไปในระบบแทบไม่มี
    ย้ำนะครับ ว่าระบบดี ถ้าวางกราว์ดห่วย วางหลายจุดมันก็ย่อมต้องดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

• ครับ ขอบคุณ แล้วจะไปทำการบ้านเพิ่ม

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
        เทอรอยด์แบบ r core กับ c core นี้มันต่างกันยังไงเหรอครับ
        EI

Toroidal

R-Core

C-Core

-------------------------------------------------

Last edited by keang; 18 Nov 2010, 15:16:31.

Comment

• คุณเก่งครับ หม้อแปลงแต่ละแบบต่างกันในแง่การใช้งานยังไงครับ
          เห็นบางที่สเปคเหมือนกันแต่คนละแบบ ใช้ไม่ถูกอะครับ
          แล้ว output tranformer ใช้เพื่ออะไรครับ

บางทีเดี๋ยวจะเริ่มลุยหลอดแล้ว ขอเก็บข้อมูลซักระยะ

Comment

• ไปอ่านที่ HTG มา2-3รอบแหล่ะ กำลังสงสัยว่าทำไมเขานิยมแบบEI core

Comment

• output tranformer ใช้เพื่อลดกระแส output ที่แรงให้ต่ำลงครับ เพราะวงจรขยายเสียงหลอด ทำงานด้วยไฟฟ้าหลายร้อยโวลท์
              Originally posted by milestone View Post
              คุณเก่งครับ หม้อแปลงแต่ละแบบต่างกันในแง่การใช้งานยังไงครับ
              เห็นบางที่สเปคเหมือนกันแต่คนละแบบ ใช้ไม่ถูกอะครับ
              แล้ว output tranformer ใช้เพื่ออะไรครับ

บางทีเดี๋ยวจะเริ่มลุยหลอดแล้ว ขอเก็บข้อมูลซักระยะ

Comment

• Toroidal

ตามรูปครับ ถ้าเรานำไฟสายเขียวสมุติ 12-0-12 กับไฟสายเหลืองสมุติ 9-0-9 และถ้าเรานำสายเขียวมารวมกับสายเหลืองจะได้ไฟเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่า.........หรือว่าระเบิดครับ....

Comment

• Originally posted by milestone
                  ผิดหมดเลยครับ ถ้าไม่เข้าใจแนะนำให้หาข้อมูลก่อนที่จะโพสครับ จะได้ไม่หลงทาง -*-
                  ผมมองอีกแบบน่ะ
                  ไม่โพส แล้วจะรู้ได้ยังงัยว่า เข้าใจถูกต้องหรือส่วนไหนคลาดเคลื่อน
                  บางส่วนที่เราคิดว่าถูก บางส่วนอาจจะผิดก็ได้

แต่ส่วนไหนที่ไม่แน่ใจ ก็ระบุไว้ในโพสนั้นๆด้วยจะเป็นการดี เพราะคนอ่านจะได้รู้ว่าส่วนไหนควรหาข้อมูลเพิ่ม
                  แบบที่คุณManiacMaewทำไว้ก็เป็นตามนั้น ตรงไหนมั่ว ตรงไหนเดา ตรงไหนเกิดจากการทดลอง มีระบุไว้ตลอด

Originally posted by milestone
                  หม้อแปลงแต่ละแบบต่างกันในแง่การใช้งานยังไงครับ
                  ถ้าตามการทำงาน ก็ใช้งานได้เหมือนกันหมด ต่างกันที่ขนาด
                  ไฟเข้าออกเท่ากัน จ่ายกระแสเท่ากัน EIจะขนาดใหญ่สุด R-Coreจะขนาดเล็กสุด

EI - เสียงโทนทุ้ม
                  Toroidal - เสียงโทนกลางแหลม
                  C-Core - เสียงอยู่ช่วงกลางระหว่างEIกับToroidal
                  R-Core - เสียงแนวเดียวกับC-Coreแต่ได้น้ำหนักเสียงทุ้มมากกว่า

Originally posted by fenderfree
                  Originally posted by milestone
                  output tranformer ใช้เพื่ออะไรครับ
                  output tranformer ใช้เพื่อลดกระแส output ที่แรงให้ต่ำลงครับ เพราะวงจรขยายเสียงหลอด ทำงานด้วยไฟฟ้าหลายร้อยโวลท์
                  ขออนุญาตแก้ไขเป็น
                  output tranformer ใช้เพื่อลดโวลท์ output ที่สูงให้ต่ำลงครับ เพราะวงจรขยายเสียงหลอด ทำงานด้วยไฟฟ้าหลายร้อยโวลท์

Originally posted by nakpat
                  ถ้าเรานำไฟสายเขียว สมมุติ 12-0-12 กับ ไฟสายเหลือง สมมุติ 9-0-9
                  และถ้าเรานำสายเขียวมารวมกับสายเหลืองจะได้ไฟเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่า.........หรือว่าระเบิดครับ....
                  ถ้าจับมาขนานกัน ก็ได้โวลท์สูงสุดเท่าชุดที่ไฟสูงสุด เช่น
                  เขียว12.0.12 + เหลือง9.0.9 = 12.0.12

ถ้าจับมาอนุกรมกัน ก็ได้โวลท์รวมกัน เช่น
                  เขียว12.0 + เหลือง9.0 = 21.0
                  Last edited by keang; 19 Nov 2010, 12:12:21.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                    ผมมองอีกแบบน่ะ
                    ไม่โพส แล้วจะรู้ได้ยังงัยว่า เข้าใจถูกต้องหรือส่วนไหนคลาดเคลื่อน
                    บางส่วนที่เราคิดว่าถูก บางส่วนอาจจะผิดก็ได้

แต่ส่วนไหนที่ไม่แน่ใจ ก็ระบุไว้ในโพสนั้นๆด้วยจะเป็นการดี เพราะคนอ่านจะได้รู้ว่าส่วนไหนควรหาข้อมูลเพิ่ม
                    แบบที่คุณManiacMaewทำไว้ก็เป็นตามนั้น ตรงไหนมั่ว ตรงไหนเดา ตรงไหนเกิดจากการทดลอง มีระบุไว้ตลอด

ถ้าตามการทำงาน ก็ใช้งานได้เหมือนกันหมด ต่างกันที่ขนาด
                    ไฟเข้าออกเท่ากัน จ่ายกระแสเท่ากัน EIจะขนาดใหญ่สุด R-Coreจะขนาดเล็กสุด

C-Core - เสียงอยู่ช่วงกลางระหว่างEIกับToroidal
                    R-Core - เสียงแนวเดียวกับC-Coreแต่ได้น้ำหนักเสียงทุ้มมากกว่า

ขออนุญาตแก้ไขเป็น
                    output tranformer ใช้เพื่อลดโวลท์ output ที่สูงให้ต่ำลงครับ เพราะวงจรขยายเสียงหลอด ทำงานด้วยไฟฟ้าหลายร้อยโวลท์

ถ้าจับมาขนานกัน ก็ได้โวลท์สูงสุดเท่าชุดที่ไฟสูงสุด เช่น
                    เขียว12.0.12 + เหลือง9.0.9 = 12.0.12

ถ้าจับมาอนุกรมกัน ก็ได้โวลท์รวมกัน เช่น
                    เขียว12.0 + เหลือง9.0 = 21.0
                    ประมาณนี้หรือเปล่าครับ เขียวซ้าย12+เหลื่องซ้าย9 ดำ0+ขาว0 เขียวขวา12+เหลืองขวา9 = 21 v.

Comment

• Originally posted by nakpat
                      ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
                      เขียวซ้าย12 + เหลื่องซ้าย9 / ดำ0+ขาว0 เขียวขวา12+เหลืองขวา9 = 21 v.
                      ไม่ใช่ครับ

21v = เอาไฟแค่คู่เดียวของแต่ละชุดมาใช้งาน
                      เหลือง(1เส้น) + เอาดำไปต่อกับขาว + เขียว(1เส้น)

42v = ไม่ใช้สายไฟชุดCenter Tab (ดำ ขาว)
                      เหลือง(1เส้น) + เหลือง(1เส้น)ไปต่อกับเขียว(1เส้น) + เขียว(1เส้น)
                      Last edited by keang; 19 Nov 2010, 13:35:03.

Comment

• Originally posted by keang View Post

วันหยุดนั้งอ่านหาข้อมูลเพิ่มต่อ...

โอ้ว... กำลังจะไปสั่งพันหม้อแปลงอยู่พอดี นึกแต่ว่า Toroidal น่าจะดีกว่าเขา

โทรไปถามร้านแสงทอง สาขาถนนพัฒนาการ เพราะอยู่ใก้ลบ้านที่สุด Toroidal 100va ประมาณพันบาท 75va ประมาณเก้าร้อย

แบบ C-Core ที่คุณ keang เคยแนะนำเขาบอกว่าไม่ทำแล้ว ไม่รู้สาขาอื่นจะรับทำหรือเปล่า ใครพอรู้แนะนำร้านพันหม้อแปลงดีๆ แนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ถ้าอย่างนี้ผมชอบเสียงโทนทุ้ม ผมน่าจะสั่งพันเป็นแบบ EI จะดีกว่าใช้ไหมครับ...

แล้วขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ถ้าวงจร psu ที่ยึดเป็นต้นแบบ c output หลัง IC Regulator เขาใช้ 1,000uF แต่ผมจะเปลี่ยนเพิ่มใช้เป็น 2,200uF มันจะดีหรือไม่ดีครับ เสียนจะเปลี่ยนจากค่าเดิมไปประมาณแนวไหนครับ

ขอบคุณมากครับ..

Comment

• สมัยก่อน แสงทองทำแบบC-Coreสู้เจ้าอื่นไม่ได้ เค้าเลยเอาR-Coreมาสู้แทน
                          - 75VAกับ100VA ต่างกัน100 งั้นใช้100VAดีกว่าครับ ตัวหม้อแปลงจะได้ร้อนน้อยลงด้วย
                          - เปลี่ยนจากEIเป็นR-Coreดีกว่าครับ เล็ก+เบากว่า+ควบคุมทิศทางการแพร่สนามแม่เหล็กไฟฟ้าได้ง่ายกว่า
                          - ดูจากค่าความจุอย่างเดียวไม่พูดเรื่องยี่ห้อน่ะ(ยี่ห้อมีผลเรื่องเสียงมากกว่าค่าความจุ) Cค่ามากขึ้นก็ได้เสียงทุ้มมากขึ้น

ถ้าใครอยู่ฝั่งธน จะมีร้านกรุงธนวิทยุ แถวแยกบ้านแขก ขึ้นชื่อเรื่องหม้อแปลงแบบEIเหมือนกัน
                          Last edited by keang; 20 Nov 2010, 14:14:20.

Comment

• ลองคิดเล่นๆ ถ้าเอา C แบบไบโพล่าห์ไปต่อคัปปิ้งในส่วนของกราว์ดมันจะทำให้กราว์ดลูปลดลงมากมั๊ย
                            ถ้าทำได้ควรใช้ค่าแค่ไหนครับ (ต่อแบบบัสกราว์ด)

Comment

• ต่อกับกราวน์ เค้าเรียกบายพาสแต่ถ้าค่าสูงจะเป็นฟิลเตอร์

CapacitorกับGround Loop นึกภาพไม่ค่อยออก ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม หาตัวอย่างหรือเพิ่มรายละเอียดให้ดูสักนิดครับ

Comment

• บายพาส คือต่อจากสัญญาณลงกราวด์ ที่ผมหมายถึงคือต่อจากกราวด์สู่กราวด์
                                พวกสัญญาณกวนในกราวด์ในกรณีที่ไม่มีสายดินให้ลงไป มันจะย้อนเข้าสู่ระบบทางใดทางหนึ่ง
                                เลยนึกให้ C มันเก็บพวกขยะในเส้นกราวด์ในกรณีที่อยู่คอนโดแล้วลงสายดินกันไม่ได้ไงครับ
                                แล้วระบบผมต่อแบบบัสกราวด์ไม่ใช่สตาร์กราวด์ น่าจะคุมต้นทางได้ง่ายกว่า

เคยมีคนทำหรือเปล่า แล้วถ้าทำต้องใช้ค่าเท่าไหร่ดี ผมอยากได้ข้อมูลก่อนนะครับ
                                แอมป์ผมเป็น Hardwire ถอดใส่ลำบากแล้วก็กลัวเสียหายด้วยครับ( ขี้เกียจซ่อม TT )

Comment

Working...
                                X