Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไอซีเบอร์นี้ http://pdf.qooic.com/88889/43417.pdf
    ทำภาค รีซีฟ ของ DAC ได้มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      ไอซีเบอร์นี้ http://pdf.qooic.com/88889/43417.pdf
      ทำภาค รีซีฟ ของ DAC ได้มั้ยครับ
      ใช้ได้ แต่ภาค DAC ต้องเชื่อมต่อแบบ serial bus นะครับ ชิพ dac เก่าๆ ส่วนใหญ่ จะใช้ serial bus
      ซึ่งปัจจุบันจะนิยมใช้ I2s bus มากกว่า

Comment

• แล้วถ้าเราทำภาค clock ได้มั้ยครับ เพราะมันมาจากวงจรที่มี อินพุทเป็น coax/optical แล้วถ้าต่อเป็น serial
        ต้องทำไงบ้างครับ

Comment

• Originally posted by hibeamz View Post
          วงจรหลอดง่ายๆครับ ใช้12AU7 หรือใช้ 12AX7 เสียบแทนเสียงก็หนักขึ้น

หรือถ้าหากหาหม้อแปลงไฟสูงไม่ได้ก็ใช้หม้อแปลงไฟต่ำทั่วไปมาชนกัน ลูกแรกควรขนาดใช้ 1-1.5A ขึ้นไป ลูกสองก็น้อยกว่าลูกแรก ไม่งั้นหม้อแปลงจะร้อนมาก ไดโอดเบอร์อะไรก็ได้ทนไฟ 300โวลต์ขึ้นไป ของผมใช้แบบนี้อยู่

หรือใช้ไดโอดแทนหลอดเรคติไฟร์ก็ได้ ต่อแบบบริดจ์เร็กติไฟร์

สงสัยถามได้ครับ
          ผมไม่มีหม้อแปลงไฟสูงอะ่ครับ ถ้างั้น ผมต้องใช้ หม้อแปลง เข้า 220vac ออก 12-0-12 กระแส 1-1.5 Amp กับ 12-0-12 ก็ประมาณ 500 mA มาต่อกันตามรูปถูกรึเปล่าครับ แล้วใช้ไดโอดบริด
          ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ

Comment

• เอามาแล้ว ๆ เยอะเกินไปป่าวหว่า

กรุสมบัติ >>>> http://picasaweb.google.com/gearpk.rt/SPK

เยอะไปหน่อย ไม่รู้อะไรเป็นอะไรบ้าง --- หัวแร้งก็ไม่ได้เอามา เซ็งเลย = =
            Last edited by gearpkocz; 28 Nov 2010, 18:08:50.

Comment

• แบ่งขายหม้อแปลงให้ผมบ้างได้มั้ยเนี่ย บ้านอยู่แถวไหนครับ

Comment

• Originally posted by wan2009 View Post
                ผมไม่มีหม้อแปลงไฟสูงอะ่ครับ ถ้างั้น ผมต้องใช้ หม้อแปลง เข้า 220vac ออก 12-0-12 กระแส 1-1.5 Amp กับ 12-0-12 ก็ประมาณ 500 mA มาต่อกันตามรูปถูกรึเปล่าครับ แล้วใช้ไดโอดบริด
                ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ
                ใช้ หม้อแปลง เข้า 220vac ออก 12-0-12 กระแส 1-1.5A กับ 12-0 กระแส 0.5-1A น่าจะดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                  แล้วถ้าเราทำภาค clock ได้มั้ยครับ เพราะมันมาจากวงจรที่มี อินพุทเป็น coax/optical แล้วถ้าต่อเป็น serial
                  ต้องทำไงบ้างครับ
                  จะ reclock ทําได้ครับ ส่วนการต่อserial ลองโหลด datasheet ของ DAC tda1545 มาลองเทียบดูครับ

Comment

แบ่งขายหม้อแปลงให้ผมบ้างได้มั้ยเนี่ย บ้านอยู่แถวไหนครับ
                    อยู่ บุรีรัมย์ครับ

ถามว่าขายมั้ย : คงไม่ขายอ่ะครับ เพราะเป็นของคุณพ่อหมดเลย ยืม ๆ มาลองทำเฉย ๆ ครับ - เพื่อนผมก็ขอยืมด้วย ^^

ว่าแต่ถ้าขายนี่เท่าไหร่เหรอครับ เห็นเพื่อนบอกว่าแพงเหมือนกัน ถ้าซื้อเอง

Comment

• แพงสุดก็หม้อแปลงนี่หล่ะ ถ้าแอมป์อ่ะนะ

Comment

แพงสุดก็หม้อแปลงนี่หล่ะ ถ้าแอมป์อ่ะนะ
                        ถ้าเป็นแอมป์หลอด หม้อแปลงเอาต์พุตแพงสุดครับ^^

Comment

• Originally posted by hibeamz View Post
                          ใช้ หม้อแปลง เข้า 220vac ออก 12-0-12 กระแส 1-1.5A กับ 12-0 กระแส 0.5-1A น่าจะดีกว่าครับ
                          รับทราบครับ แล้วหลอดเราหาซื้อได้ที่ไหนอะ่ครับ ซ๊อคเกตด้วย

Comment

• ถ้าอยู่ กทม. สะดวกไปเดินหาซื้อแถวบ้านหม้อ ก็มีหลายร้านอยู่ (ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยทราบร้านเท่าไร)
                            ppnresource.tarad.com
                            kaponk.com ก็มีลองเลือกดูครับ
                            ถ้าสนใจแอมป์หลอดลองเข้าไปศึกษาหรือสอบถามจากพี่ๆเว็บ htg2.net หรือ thaidiyaudio.net ดูครับมีเก่งๆเยอะครับ
                            จะได้แชร์ความรู้กันครับ

Comment

• ลงชื่อ เข้ามาเก็บความรู้
                              เดี๋ยวหาเวลาได้ จะลองทำบ้าง จะมาขอความรู้จากทุกท่านครับ

Comment

• Comment

Working...
                                X