Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pluanant View Post
    สอบถามครับ
    ระหว่างสองตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันเอย??
    - ON LM4562 (dual) DIP = 140
    - ON LM49720NA (dual) DIP = 140
    ซื้อที่ไหนอ่ะ ถูกจัง

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
      สอบถามครับ
      ระหว่างสองตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันเอย??
      - ON LM4562 (dual) DIP = 140
      - ON LM49720NA (dual) DIP = 140
      ตัวเดียวกันครับ

Comment

• Originally posted by wan2009 View Post
        gain clone lm3886 ของผมเสร็จนานแล้วแต่ไม่มีกล้องถ่ายมาให้ดู ซาวการ์ด ct 4830 โมเกือบเละแล้ว เจนโคลน นี่เหมาะกับลำโพงตัวไหนดีอะ่ครับ 2.0 ราคาไม่เกิณ 3000-5000
        อ่านว่า เกรนโคลน หรือ เกนโคลนครับ ^^

Comment

• อยากได้ปรีไมค์
          ต้องงบเท่าไรครับ
          แต่ ทำไม่เป็นเลย ดูวงจรไม่เป็นเลย
          ใครรับทำมั้ยครับ ขอบคุณ

Comment

• อยากทราบเรื่องทรายฟอร์เมอร์ครับ ระหว่าง 24-0-24 กับ 24-0 , 24-0
            ใช้งานต่างกันอย่างไรแล้วใช้แทนกันได้หรือเปล่าครับ

Comment

• ตอบแบบ มั่วๆเอาตามความเข้าใจผมนะ ถ้าเป็น 24-0-24 คือใช้แท็บกลางร่วมกัน อย่างเช่นเรา ต่อแอมป์ 2.ch เราก็เอา แท็ป 0 v. ไปต่อ กราวด์
              คือถ้าเราต้องการ ไฟ +/- ต้องใช้แบบนี้ แท็ป 0.v มันคือแรงดันอ้างอิงนั่นเอง อย่างไฟ -30v. อยู่ที่ว่าเราเทียบแรงดันตังไหน ถ้าเทียบกับ แท็บ 0v. ของหม้อแปลง
              ก็จะได้ -30v. แต่ถ้าเราไปเทียบกับ ไฟ +30v. มันจะกลายเป็น -60v. นั่นเอง อย่างการที่มีแท็บ 0v. ที่หม้อแปลง 2 ชุดก็หมายถึงเราต้องการจุดเปรียบเทียบแรงดัน 2 ชุดนั่นเอง อย่าง 24-0/24-0 อาจจะนำไฟไปใช้ในวงจรอะไรซักอย่าง เช่น ภาคขยาย ผมใช้ไฟ 24-0 ชุดที่ 1 ส่วนอีกชุด อาจจะเป็น ชุด รีโมท
              ที่ไม่ต้องการไฟลบ ก็เอาไปผ่านไดโอดเพื่อเรียงกระแส แค่สองเส้น (ชุดภาคขยายใช้ สาม คือต่อแยกจาก แท็ป 24 พ่วงกัน) ก็จะได้ไฟ + กับกราวด์
              ส่วนเรื่องที่ว่าใช้แทนกันได้มั้ย เอา 24-0/24-0 มาแทน 24-0-24 ได้แน่นอน ก็แค่จั๊ม 0 กับ 0 เข้าด้วยกัน ส่วน การนำเอา 24-0-24 มาแทน 24-0/24-0
              ต้องดูด้วยว่า วงจรต้องการจุดเปรียบเทียบแรงดันกี่จุด ถ้าจุดเดียวก็ไม่มีปัญหา อันนี้คือความเข้าใจส่วนตัวนะครับไม่ได้มีความรู้อะไร ขาดตกบกพร่อง
              ตรงไหนช่วยแนะนำทีนะครับ ^^
              Originally posted by milestone View Post
              อยากทราบเรื่องทรายฟอร์เมอร์ครับ ระหว่าง 24-0-24 กับ 24-0 , 24-0
              ใช้งานต่างกันอย่างไรแล้วใช้แทนกันได้หรือเปล่าครับ

Comment

• ที่คุณfanderfreeอธิบายไว้ ถูกแล้วครับ แต่ขอเสริมอีกนิดนึง

24-0-24 หรือ 0-24, 0-24 แบบ2=ชุด ถ้าเอามาใช้เพื่อนจุดประสงค์ 24-0-24 ถ้าเทียบเรื่องศักย์ไฟจะได้ผลแบบเดียวกัน
                เพราะ 24-0-24 = 0-24 + 0-24

เดี๋ยวนี้เค้านิยมใช้แบบแยกขด เพราะ ช่วยลดอาการโหลดดึงไฟหนักๆแบบต่อเนื่องแล้วหม้อแปลงจ่ายไม่ทันได้
                - แบบเดิมขดเดียวมีเซนเตอร์แทป หากมีการดึงไฟซีกบวกหรือลบ ก็จะโหลดขดลวดทั้งซีกบวกและลบทั้งหมดไปพร้อมๆกัน
                - แบบใหม่แยกขด ไฟซีกบวกหรือลบจะเป็นอิสระจากกัน ซีกบวกก็ดึงเฉพาะขดของซีกบวก ไม่มีผลย้อนมาหาขดลวดซีกลบ

เมื่อแยกขดแล้ว หากใครใส่ใจพิถีพิถันในเรื่องทิศทางไฟเข้าไฟออกของลวดทองแดง ก็ควรตรวจสอบดีๆ
                ( นึกภาพดีๆ ขดลวดในหม้อแปลงจะมีการพันทับชั้นไปเรื่อยๆ ปลายลวดทั้ง2ข้าง ข้างนึงจะอยู่ชั้นใน ปลายอีกข้างจะอยู่ชั้นนอก )

- จะไม่บอกว่า ไฟเข้าควรอยู่ชั้นในหรือชั้นนอก ให้ไปลองกันเอาเอง ลองแล้วจะกลับมาเล่าสู่กันฟังหรือจะไม่เล่าก็ไม่เป็นไร
                - ของดโต้แย้งกันในเรื่อง ACก็คือACน่าจะมีผลหรือไม่น่าจะมีผลในเรื่องทิศทาง เพราะเสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์
                Last edited by keang; 1 Feb 2011, 10:05:06.

Comment

• ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปต่อเติมเจ้ายุงน้อยเล่นซะหน่อย แล้วมีอีกค่าหนึ่งเวลาที่เราจะสั่งพันคือค่า VA
                  ต้องดูว่าเท่าไหร่ถึงจะพอครับ

Comment

• อยู่ที่โหลดต้องการกี่แอมป์ เราก็บวกเพิ่มอีกนิด 0.5-1A

Comment

• va ก็คือ โวลท์/แอมป์ นั่นหล่ะครับ หม้อแปลงตัวเล็ก อาจได้ ค่าแอมป์มากกว่าตัวใหญ่ เพราะค่าโวลท์ น้อย เช่น ตัวเล็ก เขียนว่า 12v./ 2A. ตัวใหญ่
                      50v.1A ทั้งนี้ก็เพราะว่า โวลท์มันสูง จึงใช้เนื้อที่มากกว่า ดูค่า va ก็คือดูค่าโดยรวมนั่นเอง

Comment

• สงสัยๆ
                        หม้อแปลงลูกเดียว 24-0-24 มีจุดด้อยที่เวลาดึงโหลด2ข้างไม่เท่ากัน
                        ถ้าหม้อแปลง2ลูก 24-0,0-24 จะมีจุดด้อยเรื่องอื่นแทนมั้ย?
                        แบบว่า ใส่หม้อแปลง2ลูกแล้วสนามแม่เหล็กรบกวนมันจะเยอะกว่าเดิม หรือ รูปแบบการกวนจะเปลี่ยนไปมั้ย
                        (ขึ้นกับตำแหน่งจัดวางอะไรเทือกนั้นด้วยมั้ย เพราะมันเป็น2ลูก มันจะกวนกันเองมั้ย???)

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                          va ก็คือ โวลท์/แอมป์ นั่นหล่ะครับ หม้อแปลงตัวเล็ก อาจได้ ค่าแอมป์มากกว่าตัวใหญ่ เพราะค่าโวลท์ น้อย เช่น ตัวเล็ก เขียนว่า 12v./ 2A. ตัวใหญ่
                          50v.1A ทั้งนี้ก็เพราะว่า โวลท์มันสูง จึงใช้เนื้อที่มากกว่า ดูค่า va ก็คือดูค่าโดยรวมนั่นเอง
                          ไม่ใช่มั้งครับ ลองดูสเปคตามนี้ให้หน่อยครับ อาจเข้าใจคนละจุดกัน

http://www.str2494.com/page/basic_toroidal.htm

Comment

• อ่าา..ขอโทษทีครับ อธิบายเกินไปหน่อย ค่า va เท่าไหร่ถึงจะพอ คือผมจะบอกว่า สมมุตติว่า ขนาดเท่ากัน สองตัว
                            ค่า va จะเท่ากัน(หมายถึงรุ่นเดียวกัน) แต่ถ้า ตัวนึง 24-0-24 อีกตัวนึง 50-0-50 ตัวที่เป็น 24-0-24 จะมีค่าแอมป์มากกว่า
                            แต่ค่า va ก็ยังเท่ากันอยู่คือคุณต้องดูค่า โวลท์ ด้วย เท่านั้นเอง การคำนวนค่า va ก็ต้องเอา โวลท์ กับแอมป์
                            มาคำนวน ส่วนคำนวนยังไงนั้น ผมลืมไปแล้ว รอท่านพ่อมด(Wizardman) ผ่านมาละกัน

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                              อ่าา..ขอโทษทีครับ อธิบายเกินไปหน่อย ค่า va เท่าไหร่ถึงจะพอ คือผมจะบอกว่า สมมุตติว่า ขนาดเท่ากัน สองตัว
                              ค่า va จะเท่ากัน(หมายถึงรุ่นเดียวกัน) แต่ถ้า ตัวนึง 24-0-24 อีกตัวนึง 50-0-50 ตัวที่เป็น 24-0-24 จะมีค่าแอมป์มากกว่า
                              แต่ค่า va ก็ยังเท่ากันอยู่คือคุณต้องดูค่า โวลท์ ด้วย เท่านั้นเอง การคำนวนค่า va ก็ต้องเอา โวลท์ กับแอมป์
                              มาคำนวน ส่วนคำนวนยังไงนั้น ผมลืมไปแล้ว รอท่านพ่อมด(Wizardman) ผ่านมาละกัน
                              หม้อแปลง 24-0-24VAC 2amp = 24x2x2 = 96VA ครับ

Comment

• โดยที่ขนาดเท่ากัน ถ้าหม้อแปลงมีขดไฟออก 48-0-48VAC จะจ่ายกระแสได้ 1amp

Comment

Working...
                                X