Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น่าเสียดาย ตรงสวิทช์ ใช้ได้ไม่นานจะเจอปัญหาเรื่องมีเสียงหน้าสัมผัสสกปรกครืดคราด
    ถ้าเปลี่ยนแบบได้ก็น่าเปลี่ยนใหม่

ใช้แบบRocker Switchก็ได้ อายุการใช้งานยาวนานกว่า ใช้ไปนานๆก็ไม่มีเสียงครืดคราดด้วย
    ( Rocker Switchก็แบบแอมป์ตัวที่คุณเสือเอาCไปใส่คร่อมนั่นแหล่ะ แต่หาที่มันดีๆหน่อย )

Comment

• Originally posted by milestone View Post
      ไม่ใหญ่หรอกครับ ตัวนิดเดียวเอง 9x20x30 cm.
      ได้มา 1300 ถ้วนครับ กะว่าจะใช้อะไหล่ดีๆหน่อยเท่าที่จะมีปัญญา
      แล้วใช้ยาวเลย ไม่ขยับล่ะ(พูดหลายรอบแล้ว แต่ดิ้นซ้ายดิ้นขวาประจำ -*-)
      ผมมองว่าใหญ่กว่านั้นเท่านึง...น่ะครับ...ถ้าจะฮาร์ดไวร์ใจเย็นๆนะ
      เดี๋ยวหาทองแดงหุ้มเทฟล่อนไปให้....ผมว่าจะเอามาทำ STK4231 II ด้วยน่ะครับ

Comment

• ผมก็ว่าสวิชแบบนี้ มันไม่ค่อยดี แต่น่าจะพอหาเกรดดีๆได้ แถวๆเคี้ยงหลีพลาซ่านะ^^

Comment

• กล่องสวยซื้อหรือสั่งจากไหนเนี้ย *0*

Comment

• แนะนำทีครับ มียี่ห้อไหนที่เปลี่ยนแทนได้บ้าง มันพอดีแล้วไม่อยากเปลี่ยนเป็น Rocket อะ T T

กล่องสั่งพี่คนนึงใน HTG2 แล้วเค้าไปสั่งทำที่เซินเจิ้นอีกทีครับ แต่ก็นำเข้ามาเรื่อยๆนะ แต่หมดไวมาก
            ประกาศปุบไม่น่าเกินครึ่งวันจองเต็ม กว่าผมจะได้หลายวันเลยล่ะ TT
            Last edited by milestone; 4 Feb 2011, 20:38:32.

Comment

• ถ้าเอาแบบไม่ต้องเจาะไม่ต้องดัดแปลงเลย ผมว่าไม่มีครับ เพราะรูเพลทหน้ากับปุ่มกดตัวสวิทช์มันออกแบบสำหรับแบบกด
              ไม่งั้นก็ต้องใช้แบบRound Rocker Switchแทน

Round Rocker Switch

Push Button Switch

-------------------------------------------------------------

R, C คร่อมสวิทช์
              Last edited by keang; 5 Feb 2011, 16:11:51.

Comment

• มาขอความเริ่มต้นแต่อนุบาลเลย เริ่มจากแปลงกระแสสลับ
                ไดโอด ใช้ fr306 C ใช้ 0.01uf/400 ทำแบบนี้ถูกต้องมั๊ยครับ
                ตั้งใจทำ 3A จะต่อ stk4112 II ดูครับ

Comment

• ถูกแล้วจ้า

12+12W TDA 1521 หม้อแปลงกระแสไม่พอด้วย แค่1.2แอมป์เอง แต่รีบร้อนทำขึ้นมาเพราะอยากฟังเสียงเจ้าตัวนี้จะแย่แล้วครับ Mordaunt-short Carnival 2

ต้องต่อโต๊ะคอมใหม่อีกละ (จ้างพวกเอา)

Comment

• ใช้Cคร่อมทางด้านไฟAC ลดสัญญาณรบกวนตั้งแต่ก่อนเข้าไดโอด
                    ยังไม่ต้องยึดCให้แข็งแรงน่ะครับ เพราะ เผื่อจะต้องกลับทิศทางCเพื่อฟังเสียงเทียบ
                    Last edited by keang; 10 Feb 2011, 14:16:40.

Comment

• เอา C มาเพิ่มแล้ว ยังไปต่อไม่เป็นเดี๋ยวดูวงจรมันก่อนค่อยแกะไปเรื่อย...เฮ้อ..ไม่มีความรู้ก็งี้แหละ...อาศัยงม...555+
                      -----------------------------
                      เสียงเป็นไงบ้างครับ Mordaunt-short Carnival เห็นเค้าว่าเบสบาง

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                        เอา C มาเพิ่มแล้ว ยังไปต่อไม่เป็นเดี๋ยวดูวงจรมันก่อนค่อยแกะไปเรื่อย...เฮ้อ..ไม่มีความรู้ก็งี้แหละ...อาศัยงม...555+
                        -----------------------------
                        เสียงเป็นไงบ้างครับ Mordaunt-short Carnival เห็นเค้าว่าเบสบาง
                        เพิ่งวอร์มได้สักพักนี่เอง เบสก็โอเคนะ อิมแพคช่วงหัวมาค่อนข้างดี แต่ตัวผอมไปหน่อย รอสัก50ชั่วโมงคงอ้วนนะ 555

กลางแหลมเด่น รายละเอียดสูงเชียวละ แต่เหมือนแอมป์12วัตต์มันไม่ค่อยพอ คงต้องเล่นเกนโคลน

Carnival Series จริงๆ มันทำมาเป็นชุดโฮมเธียเตอร์ แต่ใช้ฟังเพลงได้แบบไม่อายใครเลยจริงๆ ราคา5พันนี่คุ้มเงินผมมากๆ

Comment

• ภาพนี้ดูง่ายครับ เข้าใจการทำงานมากขึ้น ^^

ภาพจากกูเกิ้ลครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post

ใช้Cคร่อมทางด้านไฟAC ลดสัญญาณรบกวนตั้งแต่ก่อนเข้าไดโอด
                            ยังไม่ต้องยึดCให้แข็งแรงน่ะครับ เพราะ เผื่อจะต้องกลับทิศทางCเพื่อฟังเสียงเทียบ
                            แง๋ว....ยึดไปแล้วครับ
                            Originally posted by fenderfree View Post
                            ภาพนี้ดูง่ายครับ เข้าใจการทำงานมากขึ้น ^^

ภาพจากกูเกิ้ลครับ
                            ขอบคุณมากๆครับ
                            แต่ C ผมใช้แค่ 35v/3300uf
                            50v/4700uf มีแค่ตัวเดียวเลยไม้ได้ใช้ครับ

เดี๋ยวไปงมต่อ...555+
                            Last edited by tiger X-fi; 10 Feb 2011, 15:10:59.

Comment

• ขาSTK น่ากลัวแห่ะ ขาของตระกูลนี้ยิ่งหักง่ายด้วย
                              ไม่หาPCBเอนกประสงค์ช่วยยึดขามันไว้หน่อย

หม้อแปลงกี่โวลท์ครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                                ขาSTK น่ากลัวแห่ะ ขาของตระกูลนี้ยิ่งหักง่ายด้วย
                                ไม่หาPCBเอนกประสงค์ช่วยยึดขามันไว้หน่อย

หม้อแปลงกี่โวลท์ครับ
                                ขานี่ผมกลัวหักเหมือนกันครับ....ตั้งใจว่าจะลองใช้พาวเวอร์คอม 12V/5a ครับ(ตัวถูกๆน่ะครับ)
                                ตัวนี้เป็นตัวลองน่ะครับ(ฝึกหัด)...
                                ใช้งานจริงว่าจะเอา STK4231II มาทำครับ (3ตัว หม้อแปลง3 ตัว ทำ 6ชาเนล)
                                Last edited by tiger X-fi; 10 Feb 2011, 15:17:07.

Comment

Working...
                                X