Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by fenderfree View Post
    เอาหม้อแปลงยึดใว้บนฝาเลยครับ ^^
    ตอนแรกก็กะจะยึดไว้บนฝาแต่คิดดูแอมป์ผมเป็นพลาสติกหนาวางไว้ก็ไม่งอ
    แต่ในระยะยาวเมื่อมัน ร้อน+โดนของหนักทับ มันอาจจะงอลงมาครับ

Comment

• ทำคอนเน็คเตอร์คล้ายๆเพาเวอร์ซัพพลายคอมรุ่นใหม่ๆ น่าจะถอดเข้าออกขนย้ายสะดวกนะครับ

Comment

• ผมคิดว่ากล่องคงทนความร้อนได้มากกว่าสายไฟจากหม้อแปลงนะครับ (สายคงละลายก่อนที่ฝากล่องจะละลาย)
        Originally posted by milestone View Post
        ตอนแรกก็กะจะยึดไว้บนฝาแต่คิดดูแอมป์ผมเป็นพลาสติกหนาวางไว้ก็ไม่งอ
        แต่ในระยะยาวเมื่อมัน ร้อน+โดนของหนักทับ มันอาจจะงอลงมาครับ

Comment

• มันเป็นพลาสติกทนความร้อนไม่ละลายหรอกครับ แต่นานๆไป มันจะแอ่นคล้ายพวกโต๊ะญี่ปุ่นที่คอมเอาไปวางไว้นะ

Comment

• พลาสติกแบบนี้ไม่เสียรูปหรอกครับ มันเป็นพลาสติกแข็ง

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
              ทำคอนเน็คเตอร์คล้ายๆเพาเวอร์ซัพพลายคอมรุ่นใหม่ๆ น่าจะถอดเข้าออกขนย้ายสะดวกนะครับ
              เคยคิดไว้แต่ไม่รู้เอาหัวตัวไหนดี ครับ

Comment

• คิดไม่ออกว่าใช้หัวไรดี ก็ใช้Molex4พินตัวใหญ่ของคอมก็ได้
                แต่ถ้าเอาแบบมาตราฐานดูดีหน่อยก็พวกคอนเนคเตอร์เฉพาะงาน มีขายหลายร้านที่บ้านหม้อ เช่น ร้านโชคชัย ร้านNPE

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  คิดไม่ออกว่าใช้หัวไรดี ก็ใช้Molex4พินตัวใหญ่ของคอมก็ได้
                  แต่ถ้าเอาแบบมาตราฐานดูดีหน่อยก็พวกคอนเนคเตอร์เฉพาะงาน มีขายหลายร้านที่บ้านหม้อ เช่น ร้านโชคชัย ร้านNPE
                  จริงๆแล้วชอบแบบ Molex4พินตัวใหญ่ของคอม ครับ แต่เดือยมันชอบแกว่ง เลยไม่คิดใช้น่ะครับ
                  ตอนนี้หันมามองลูกเต๋าแทน...ครับ

Comment

• Molexที่เห็นพินมันขยับไปมา เป็นเพราะตัวที่ใช้มันไม่ได้มาตราฐาน บอดี้กับพินล็อคกันไม่สนิท ของดีๆไม่เป็นครับ

ลูกเต๋า ส่วนใหญ่เนื้อโลหะทำจากทองเหลือง (ไส้Molexที่ใช้ๆกันก็ทำจากทองเหลือง นอกจากรุ่นใหญ่สุดที่ทำจากทองแดง)
                    เคยเห็นที่แผนกช่างของเซนทรัลปิ่นเกล้า ลูกเต๋าแบบเซรามิค งานดีกว่าแบบเนื้อพลาสติคมาก
                    Last edited by keang; 19 Feb 2011, 12:33:39.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                      ผมคิดว่ากล่องคงทนความร้อนได้มากกว่าสายไฟจากหม้อแปลงนะครับ (สายคงละลายก่อนที่ฝากล่องจะละลาย)
                      ใช้สายประเภทนี้....ไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อนครับ
                      BORKED
                      Originally posted by keang View Post
                      Molexที่เห็นพินมันขยับไปมา เป็นเพราะตัวที่ใช้มันไม่ได้มาตราฐาน บอดี้กับพินล็อคกันไม่สนิท ของดีๆไม่เป็นครับ

ลูกเต๋า ส่วนใหญ่เนื้อโลหะทำจากทองเหลือง (ไส้Molexที่ใช้ๆกันก็ทำจากทองเหลือง นอกจากรุ่นใหญ่สุดที่ทำจากทองแดง)
                      เคยเห็นที่แผนกช่างของเซนทรัลปิ่นเกล้า ลูกเต๋าแบบเซรามิค งานดีกว่าแบบเนื้อพลาสติคมาก
                      ขอบคุณมากครับ ....งั้นเดี๋ยวลอง Molex เกรดดีๆหน่อยส่วนใหญ่ก็เห็นแต่ตัวขาว(ห่วย) น่ะครับ
                      ลูกเต๋าแบบเซรามิค...โชคชัยมีมั๊ยครับ เห็นแต่แบบพลาสติกครับ

Comment

• ถ้าหาไม่ได้ ลองหาจากสายซัพพลายของเครื่องแบรนด์ หรือ สายเก่าที่เค้ารื้อแยกขายเป็นเส้นๆที่บ้านหม้อ
                        ถ้าเจอหัวดีๆ ตอนเสียบเข้ายังไม่เท่าไหร่ แต่ตอนถอดออกจะลำบากหน่อยเพราะแน่นมาก

หัวMolexตัวผู้ ถ้าไม่อยากวุ่นวายมากก็หาแบบบัดกรีลงPCB ขาจะยึดอยู่กับที่ไม่แกว่ง แต่ขาบัดกรีจะบางหน่อย ดัดแปลงหาจุดสำหรับยึดกับกล่องเพิ่มเอา

ที่ผมใช้อยู่จะเป็นหัวของยี่ห้อMolex ส่วนพินตัวผู้ตัวเมียได้เกรดพิเศษชุบทอง50ไมครอน เวลาถอดต้องโยกหลายทีกว่าจะหลุดออกจากกัน

Comment

• ไหนๆแล้วก็ถามยาวเลยละกันครับ
                          พาวเวอร์คอม เราใช้ 12+ 0 12- เข้า C ฟิวเตอร์ โดยตรงเลยได้มั๊ยครับ

Comment

• ได้

Comment

• ขอบคุณมากครับ ถูกใจมากเลย

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                                Level up
                                Str+6
                                AGI+14
                                VIT+15
                                INT+4

เปลี่ยน C input เป็น Solen 4.7/400 เพิ่ม R input เป็น Xicon 33K วัดค่าให้เท่ากันที่สุดจาก 4 ตัว มันเป็นคาร์บอนคอมโพไซท์เลยซื้อมาเผื่อค่าแกว่งไว้ก่อนเลย
                                - รายละเอียดเพิ่ม เบสเพิ่มมากแต่เบลอ เสียงออกโทนอุ่นๆ

เปลี่ยนหม้อแปลงเป็น Henry 5 แอมแปร์จากของเดิม Vic 2แอมแปร์
                                -รายละเอียดเพิ่ม เบสลดลงแต่ชัดเจนและกระชับขึ้น เสียงพริ้วออกแนวโปร่งๆ ชิ้นดนตรีดูบางลง

เดี๋ยวเบิร์นก่อนเดี๋ยวค่อยว่ากัน ^^
                                ใช้ภาคขยาย 2ตัว มาบริดกันหรือครับ

Comment

Working...
                                X