Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by fenderfree View Post
    ตกลงบริจด์ไดโอดใช้ได้มั้ยครับ
    ใช้ได้ครับ ...ผมเบลอเองเข้าขาผิด ครับ ตอนนี้รื้อเละเลยพอดูให้อีกทีผิดนี้เอง
    ดีหม้อแปลงไม่ไหม้....เฮ้อๆๆๆๆ

Comment

• แอบมาอ่าน
      อ่านทีไรมึนตึ๊บๆทุกที -*-

Comment

• TroRuwA ต้องลองบอกว่า มึนตรงไหน ติดตรงไหน คนอื่นจะได้ช่วยกันขยายความได้
        เห็น"มึนตึ๊บ"อย่างเดียว คนที่จะช่วยขยายความก็พลอยมึนตึ๊บไปด้วย เพราะไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนเหมือนกัน

Comment

• ควันขึ้นเรียบร้อย....สายลำโพงแดงดำไปชนกัน...เฮ้อ...ตัวนี้มันอะไรนักหนาก็ไม่รู้

Comment

• โอ้ ถึงกะควันขึ้นเลยเหรอครับ
            นิดนึง เวลาต่อเสร็จถ้าไม่แน่ใจอย่าเอาไปต่อลำโพงทันทีนะ เอามิเตอร์วัดดูว่ามี DC offset ออกมาที่ output หรือปล่าว
            มิฉะนั้น ลำโพงอาจควันขึ้นได้เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
              โอ้ ถึงกะควันขึ้นเลยเหรอครับ
              นิดนึง เวลาต่อเสร็จถ้าไม่แน่ใจอย่าเอาไปต่อลำโพงทันทีนะ เอามิเตอร์วัดดูว่ามี DC offset ออกมาที่ output หรือปล่าว
              มิฉะนั้น ลำโพงอาจควันขึ้นได้เหมือนกัน
              มีลำโพงทสก่อน...อยู่คู่ครับ เสียงออกไม่มีปัญหา ค่อยจับเทสเสียงีกที
              ไฟออกมา C Filter +25.5 0 -25.4
              C เลี้ยง tda2050 35/220uf 4 ตัว ไม่ได้เช็คไฟตรงนี้ด้วยครับ(ลืม)

กะว่าเทส..ค่อยไล่หาค่า C in-out ที่ถูกใจแล้วค่อยใส่...สายลำโพงชนกันเลยงานเข้าครับ
              แล้วเทสที่แรกเสียงไม่ค่อยออกด้วยครับ สงสัยค่า uf Cไฟเลี้ยงจะสูงไป

Comment

• DIY เล่นแล้วมันก็สนุกตื่นเต้นดียังงี้แหละครับ
                แต่ถ้าชอบทดสอบ เปลี่ยนนู่นใส่นี่ หาตัวที่ใช่ซะก่อนนำไปต่อใช้จริง
                แนะนำให้ลองเอา Proto board มาต่อ เพราะจะสะดวก และประหยัดเวลามาก
                เวลาจะถอดนู่นเปลี่ยนนี่ ต่อแบบนั้นแบบนี้ จะแค่ดึงเก่าออกใหม่เสียบ จั๊มสายง่ายดี

แต่ถ้าสนุกกับการบัดกรีก็ไม่เป็นไร มันก็สนุกไปอีกอย่างเน๊าะ

Comment

• ขอบคุณมากครับ...ตอนนี้ชักรูุ้สึกแย่ๆกับ กับควันฟัค+ตะกั่วอยู่ครับ
                  อะไหล่สำรองไม่มีวันนี้พักก่อนครับ
                  อยากลองเล่นกับตัวนี้...บ้างแล้วครับ เบื่อ tda2050 แล้วไหม้ง่ายจัง

Comment

• เอามาบริดจ์กันเหรอ - -?
                    ไม่แน่ใจน่ะ แต่ว่าเวลาต่อดบริดจ์ เห็นรูปแบบวงจรมันจะไม่เหมือนปกติน่ะ

ตย.

Comment

• ^
                      มึนตึ๊บ....ดูไม่ออกครับ

Comment

• เอาจริงๆ ผมก็ดูไม่ออก ฮา

---------

ดูง่ายๆก่อนก็ได้
                        in+ ขา3 จะเห็นว่า ต่อกับ Vin
                        รูป2 ตัวที่2ขา3 จะต่อเข้ากับกราวน์ด

r3 ค่า22k (ต่อระหว่างจา2กับ14)ที่เป็น feedback ไปค่า in- ในรูปแรก
                        รูป2จะเพิ่ม r22มาอีกตัว ออกจากขา14ตัวแรกไปเข้าขา2ตัวที่2
                        ที่เหลือมึน รู้แต่ว่ามันต่อต่างกัน เอาoutมาชนกันตรงๆไม่ได้ - -.
                        (กำลังคิดอยู่ว่าถ้ามันทำงานไม่พร้อมกัน มีช่วงที่Vขาออกตัวหนึ่งมากกว่าขาออกอีกตัว ไฟมันก็ไหลย้อนเข้าไปขาออกอีกตัวสิ - -. เดาล้วนๆน่ะ)

รอท่านอื่นมาช่วยดีกว่า เดี๊ยวพาออกทะเล
                        Last edited by ManiacMaew; 24 Feb 2011, 21:12:40.

Comment

• เท่าที่ดูตัวแรกเค้าน่าจะจัดให้เป็น Buffer นี่ ไม่น่ามีกำลังขยาย
                          ผมเองก็ลืมสูตรคำนวณเกรนแล้ว -*-

Comment

• Originally posted by tiger X-fi
                            อยากลองเล่นกับตัวนี้...บ้างแล้วครับ เบื่อ tda2050 แล้วไหม้ง่ายจัง
                            ถ้าสายลำโพงช็อทนานเกิน1นาทีขึ้นไป แอมป์ทรานซิสเตอร์ยังเดี้ยงเลย แล้วแอมป์ไอซีจะรอดได้งัย
                            อาการนี้ ถือเป็นเรื่องปรกติครับ

Comment

• ดูตามนี้เลยครับคุณเสือเข้าใจง่าย
                              http://www.suradas.ob.tc/Resistor.html

Comment

• ^
                                ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                                X