Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ LM1875 มาแล้วครับ เสียงห่วยมาก...สงสัยค่า C จะมั่วไปหน่อย
    เดี๋ยวแก้แล้ว...ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Comment

• ไมค์รูปร่างเป็นแท่งกลมเล็กๆแบบนี้ละครับ ไม่เห็นสเปคไม่เห็นแพคกิ้งของตัวไมค์
      ตอนเพื่อนใช้ก็มีโอกาสลองเล่นดูบ้างนิดหน่อย มุมรับเสียงแคบมาก
      น่าจะเป็นไมค์แบบ"ช๊อตกัน" เหมือนที่คุณfanderfreeบอกละครับ

Comment

• เมื่อวานไปเจอ lm308 มา ขายตัวละร้อยกว่าบาท มีขาแปลงแต่ไม่ขาย *_*a งงกะคนขายบอกจำราคาขาแปลงไม่ได้เลยไม่ขาย ขายแต่ lm308
        ใครพอทราบมั้ยครับว่าถ้าผมเปลี่ยนกับ opamp ตัวเก่าที่ราคาสิบยี่สิบคุณภาพเสียงจะดีขึ้นมากจนหูตะกั่วอย่างผมจะฟังออกมั้ย (ตอนนี้ใช้ LF351)

Comment

• มีไมค์ RTA คงต้องหมดกับเครื่อง Spectrum Analyser อีกหลายตังค์

Comment

• ไม่ต้องหรอกครับ โน๊ตบุ้ค+โปรแกรม Smart Live+ sound interface ดีๆหน่อย(ตอนนี้ใช้ sound usb) ถ้าใช้ Spectrum Analyser คงไม่ต้องใช้ไมค์ RTA หรอกมั้ง เพราะไมค์ที่ติดมากับเครื่อง ย่อมดีที่สุดอยู่แล้ว เค้าปรับจูนมาอย่างดี เอ..หรือพี่หมายถึงตัวโปรแกรมครับ
            Originally posted by nooi View Post
            มีไมค์ RTA คงต้องหมดกับเครื่อง Spectrum Analyser อีกหลายตังค์

Comment

• ถึงว่าทำไมเสียงห่วย ไฟจ่าย IC เหลือแค่ 8.9V เอง

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                เมื่อวานไปเจอ lm308 มา ขายตัวละร้อยกว่าบาท มีขาแปลงแต่ไม่ขาย *_*a งงกะคนขายบอกจำราคาขาแปลงไม่ได้เลยไม่ขาย ขายแต่ lm308
                ใครพอทราบมั้ยครับว่าถ้าผมเปลี่ยนกับ opamp ตัวเก่าที่ราคาสิบยี่สิบคุณภาพเสียงจะดีขึ้นมากจนหูตะกั่วอย่างผมจะฟังออกมั้ย (ตอนนี้ใช้ LF351)

single เหมือนกัน ก็ดัดขาแล้วเสียบลงไปเลยสิ

Comment

• ทำไมมันน้อยจังล่ะครับ จิ้มตรงไหนผิดหรือเปล่าพี่ หรือหม้อแปลงน้อยไป
                  Originally posted by tiger X-fi View Post
                  ถึงว่าทำไมเสียงห่วย ไฟจ่าย IC เหลือแค่ 8.9V เอง

Comment

• Originally posted by tiger X-fi
                    ถึงว่าทำไมเสียงห่วย ไฟจ่าย IC เหลือแค่ 8.9V เอง
                    หายไปเกือบ3โวลท์ โดนใครขโมยไฟไปใช้ครับ

Originally posted by fenderfree
                    ใครพอทราบมั้ยครับว่าถ้าผมเปลี่ยนกับ opamp ตัวเก่าที่ราคาสิบยี่สิบ
                    คุณภาพเสียงจะดีขึ้นมากจนหูตะกั่วอย่างผมจะฟังออกมั้ย (ตอนนี้ใช้ LF351)
                    - ออปแอมป์ที่มีอินพุทเป็นJFET จะขึ้นชื่อเรื่องเสียงกลางกับแหลมที่เด่นกว่าออปแอมป์ที่มีอินพุทแบบBi-Polar(ทรานซิดเตอร์)
                    - LF351เป็นพลาสติคดิป / LM308เป็นตัวถังโลหะ

จากที่เคยคุยๆกัน คงบอกไม่ได้ว่าจะฟังออกมั๊ย หรือ ฟังออกได้แค่ไหน
                    แต่บอกเป็นจุดสังเกตุแล้วกัน สังเกตุที่ ลักษณะและปริมาณของเสียงแหลมกับเสียงทุ้ม

Comment

• แสดงว่าผมน่าจะฟังออกแค่ เสียงกลางกับแหลม ที่เพิ่มขึ้น งันผมไม่เปลี่ยนจะดีกว่า เพราะปรับ EQ เอาง่ายกว่าถ้าอยากได้เสียง ทุ้ม-แหลมเพิ่ม ^^

Comment

• มีส่วนต่างกันครับ

ปรับEQ มีผลกะเสียงในช่วงใกล้เคียงด้วย เหมือนการเลื่อนจุดเสียงให้ไปอยู่ในโทนเสียงช่วงไหน ไม่สามารถเพิ่มรายละเอียดของเสียงเครื่องดนตรีได้
                        แต่ถ้าเป็นตัวอะหลั่ยที่มันต่างกันพอสมควร มันไม่ใช้การเลื่อนจุดโทนเสียงแบบEQ แต่มันให้รายละเอียดของเสียงเครื่องดนตรีได้ต่างกันด้วย แต่จะได้มากน้อยแค่ไหนก็ต้องลองอย่างเดียว

ประมาณว่า
                        - ถ้าออปแอมป์เดิมหางเสียงไม่พริ้ว หรือไม่มีรายละเอียดหางเสียง จะปรับEQหรือปรับPara-EQช่วยยังงัย มันก็ให้ความพริ้วไม่ได้
                        - ถ้าออปแอมป์ตัวใหม่ให้หางเสียงพริ้วได้ หรือให้รายละเอียดหางเสียงได้ มันก็ให้ได้ด้วยตัวมันเอง

อีกตัวอย่างนึง น่าจะเห็นภาพง่ายขึ้น
                        ดอกลำโพงเสียงแหลม2แบบ แบบโดมผ้ากับแบบฮอร์น
                        สมมุติว่า ออปแอมป์ตัวเก่าให้เสียงแหลมแบบฮอร์น / ตัวใหม่ให้เสียงแหลมแบบโดมผ้า
                        คิดว่าสามารถปรับEQหรือPara-EQ ปรับเสียงจากแบบฮอร์นให้ได้เสียงแบบโดมผ้า ได้หรือเปล่า
                        Last edited by keang; 2 Mar 2011, 20:31:15.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                          หายไปเกือบ3โวลท์ โดนใครขโมยไฟไปใช้ครับ
                          เจอตัวขโมยแล้วครับ ....ซี ฟาร์ม ขาลบัดกรีไมติด 1 ขา เอามิเตอร์จี้แล้วสปราค ซีบวมเจ๊งอีกแล้ว
                          อะไรกันนักกันหนานี่....ไม่เข้าใจตัวเอง....555+

Comment

• "หางเสียงพริ้ว"ผมไม่เข้าใจคำนี้ครับ โดมผ้า กับ ฮอร์น ตามความเห็นผม มันคือลำโพงคนละขนาด คนละระบบกัน (ไม่เคยเห็นแหลมลำโพงกลางแจ้งมีแบบโดมผ้า และไม่เคยเห็นลำโพงบ้านเป็นฮอร์น) เรียนตามตรงประสบการณ์ฟังเครื่องเสียงผมอาจจน้อยไป ทำให้เข้าใจอะไรได้ยากสักหน่อย อย่างว่าล่ะครับต้องลองฟังเอง แต่ที่ผมถามก็เพราะว่า ออปแอป์ทั้งหมดที่มี นั้น ผมฟังไม่เห็นความแตกต่างกันสักตัว แต่ไม่เคยเล่าให้ฟัง เดี๋ยวจะหาว่าผมสวนกระแสอีก ก็เลยอยากจะถามท่านที่เคยลองว่ามันแตกต่างมากมั้ย สำหรับมือใหม่อย่างผม ถ้าต่างไม่มากแบบออปแอมป์ ถูกๆทั่วไปผมจะได้ผ่าน แต่ขอบคุณ คุณเก่งมากนะครับ ที่พอชี้แนวทางให้ผม ^^
                            Originally posted by keang View Post
                            มีส่วนต่างกันครับ

ปรับEQ มีผลกะเสียงในช่วงใกล้เคียงด้วย เหมือนการเลื่อนจุดเสียงให้ไปอยู่ในโทนเสียงช่วงไหน ไม่สามารถเพิ่มรายละเอียดของเสียงเครื่องดนตรีได้
                            แต่ถ้าเป็นตัวอะหลั่ยที่มันต่างกันพอสมควร มันไม่ใช้การเลื่อนจุดโทนเสียงแบบEQ แต่มันให้รายละเอียดของเสียงเครื่องดนตรีได้ต่างกันด้วย แต่จะได้มากน้อยแค่ไหนก็ต้องลองอย่างเดียว

ประมาณว่า
                            - ถ้าออปแอมป์เดิมหางเสียงไม่พริ้ว หรือไม่มีรายละเอียดหางเสียง จะปรับEQหรือปรับPara-EQช่วยยังงัย มันก็ให้ความพริ้วไม่ได้
                            - ถ้าออปแอมป์ตัวใหม่ให้หางเสียงพริ้วได้ หรือให้รายละเอียดหางเสียงได้ มันก็ให้ได้ด้วยตัวมันเอง

อีกตัวอย่างนึง น่าจะเห็นภาพง่ายขึ้น
                            ดอกลำโพงเสียงแหลม2แบบ แบบโดมผ้ากับแบบฮอร์น
                            สมมุติว่า ออปแอมป์ตัวเก่าให้เสียงแหลมแบบฮอร์น / ตัวใหม่ให้เสียงแหลมแบบโดมผ้า
                            คิดว่าสามารถปรับEQหรือPara-EQ ปรับเสียงจากแบบฮอร์นให้ได้เสียงแบบโดมผ้า ได้หรือเปล่า

Comment

• ออปแอป์ทั้งหมดที่มี
                              มีเบอร์ไหนบ้างล่ะครับ
                              จะได้คุยกันถูก เพราะบางเบอร์ เสียงมันใกล้กันมากก็แยกยากน่ะ
                              ส่วนเรื่องปรับeqแล้วชดเชยได้มั้ยขอข้ามล่ะกัน ไม่เคยนั่งเล่นเลย ขี้เกียจปรับนั้นเอง

------

มีวิธีเทสเล่นอีกแบบ
                              สำหรับลองopampแต่ละตัว
                              ถ้าวิน 7 เข้าไปใน sound ของ control panel แล้วเทสเสียงมัน (แบบสเตอริโอพอ)
                              เสียงจะดังติ๊งๆ ซ้ายครั้ง ขวาครั้ง
                              สังเกตจังหวะ ที่เสียงความดังลดลง หางเสียงช่วงนี้ มันจะมีรายละเอียดเสียงอื่นปนมาด้วย
                              ลองดูว่าopamp แต่ละตัว ให้รายละเอียด ณ จังหวะ เสียงที่ค่อยๆ เบาลงเหมือนกันมั้ย
                              ปริมาณเสียงที่แทรกมาเทียบกับเสียงที่ขึ้นตัวมาตอนแรกต่างกันแค่ไหน ในopampแต่ละตัว

วิธีเทสอีกแบบ ปิดvolumneใน softwareให้หมด แต่ปิดvolumne ที่ลำโพงให้เต็มที่
                              ดูว่าnoise ดังแค่ไหน (อาจจะไม่มีเลยก็ได้) ถ้ามีลองเทียบ opampแต่ละตัวดูว่า มีnoise ดังต่างกันแค่ไหน

คร่าวล่ะกันๆ ไม่รู้จะแยกได้ไม่ได้ หรือยังไง เพราะsystemต่างกันอาจจะตอบสนองต่างกัน
                              ส่วนใหญ่ผมเทสกับหูฟังด้วยมันsensitiveกว่าลำโพงไงไม่รู้

Comment

• ออปแอมป์แต่ละตัวแตกต่างกันมากเลยครับ เป็นจุดที่ฟังออกง่ายที่สุดเลยมั้ง มันเป็นจุดที่ขยายเสียง บุลลิกเลยชัดเจน
                                ก็เหมือนกับชิบ STK กับ LM ครับ เสียงต่างกันแบบนั้นเลย ^^
                                DAC ที่มีผมจำไม่ได้ว่ามี socket เปลี่ยน opamp หรือเปล่า ถ้าอยากลองฟังเดี๋ยวส่งให้ได้ครับ

ปล.ลำโพงฮอร์นเห็นมีคนเอามาตีตู้ทำลำโพงบ้านกันหลายคนเลยครับ

Comment

Working...
                                X