Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hammond Mfg. - Small Enclosure Index
    มีแบบให้เลือก พร้อมบอกขนาดสัดส่วนครบทุกอย่าง
    catalog download #1 >
    catalog download #2 > Catalogs (Request or Download Now)

Last edited by keang; 7 Mar 2011, 09:34:35.

Comment

• ท่าทางจะเหงากัน หาของแปลกมาให้ดูเป็นแนวทาง

Last edited by keang; 7 Mar 2011, 14:06:56.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
        ผมว่าไม่น่าใช่นะที่ว่าคลาส H กินไฟมากกว่า คลาส AB ถ้าเป็นเช่นนั้นคงได้เห็นคลาส H แต่ในบ้านล่ะครับ แต่นี่กัน ไม่เคยเห็นคลาส H ในเครื่องเสียงบ้าน
        แต่นี่ผมเคยเห็น(ใช้) แต่ใน PA อ่านๆดูข้อความด้านบนบางอย่างเจ้าของบทความเค้าก็ไม่แน่ใจนัก เรื่องคลาส H ก็เช่นกัน การเน้นข้อความเพียงบางส่วน
        อาจจะทำให้ผู้ที่อ่านนั้นเข้าใจผิดได้ครับผม (ป่านนี้ผู้อ่านบางท่านคงกะลังเอาไปเถียงกับใครสักคนนึงอยู่)
        เครื่องเสียงบ้านมี Class H มาตั้งนานแล้ว มินิคอมโปของ Technics SA-EH60 ของผมอายุกว่า 10 ปีวงจรเป็น Class H แล้ว

Compressor/Limiter/Gate ผมมีหลายตัวครับทั้งดิจิตอลและอนาล็อก สนใจอยากลองติดต่อมาครับ
        ฟังเพลงผ่าน Compressor ไม่ดีหรอกครับ เสียงมันโดนบีบไดนามิกเรนจ์ชอบกล นิยมต่อมิกเซอร์ผ่านช่อง Insert เพื่อคุมเสียงนักร้องหรือเสียงดนตรีเฉพาะชิ้นนั้นๆ
        Last edited by nooi; 7 Mar 2011, 17:41:30.

Comment

• ครับ....แล้วทุกวันนี้มีใครทำขายมั้ย
          Originally posted by nooi View Post
          เครื่องเสียงบ้านมี Class H มาตั้งนานแล้ว มินิคอมโปของ Technics SA-EH60 ของผมอายุกว่า 10 ปีวงจรเป็น Class H แล้ว

Compressor/Limiter/Gate ผมมีหลายตัวครับทั้งดิจิตอลและอนาล็อก สนใจอยากลองติดต่อมาครับ
          ฟังเพลงผ่าน Compressor ไม่ดีหรอกครับ เสียงมันโดนบีบไดนามิกเรนจ์ชอบกล นิยมต่อมิกเซอร์ผ่านช่อง Insert เพื่อคุมเสียงนักร้องหรือเสียงดนตรีเฉพาะชิ้นนั้นๆ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            ครับ....แล้วทุกวันนี้มีใครทำขายมั้ย
            ของ Pra kit ทำขายอยู่ Class H 70Wที่โหลด4โอห์ม แรงดันแหล่งจ่าย12โวลต์ ใช้ TDA 1562Q (หา Datasheet เอาเองเน้อ)

Comment

• ขอเวลาโมยุงน้อยใหม่สักครู่ เดี๋ยวเอามาให้ดูแก้เหงากัน ^^

Comment

• หาเรื่องต่อเติมให้เสียตังค์เล่น -*-

Comment

• ขอถามหน่อยครับ แอมป์ Lepai ผมเวลาเร่งเสียงแหลมปกติจะมีเสียงซ่าๆ พอเร่งสุดถึงจะหายมีเสียงซ่าๆ ผมอยากรู้จะแก้ยังไง เปลี่ยน VR ใหม่จะหายไหมครับ
                  Last edited by carbon_za; 8 Mar 2011, 23:01:12.

Comment

• เปลี่ยน C อิพุทครับ จากแบบไม่มีขั้วเป็นแบบมีขั้ว หรือเพิ่มความจุ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ
                    Originally posted by carbon_za View Post
                    ขอถามหน่อยครับ แอมป์ Lepai ผมเวลาเร่งเสียงแหลมปกติจะมีเสียงซ่าๆ พอเร่งสุดถึงจะหายมีเสียงซ่าๆ ผมอยากรู้จะแก้ยังไง เปลี่ยน RV ใหม่จะหายไหมครับ

Comment

• ผมมีแต่กล้อง Camfrog อ่ะครับมันไม่ค่อยจะชัดอ่ะครับ ผมไม่มี C ค่า 2.2uf กับ 3.3uf ผมเลยไม่ได้เปลี่ยน ใช้ของเดิมไปก่อน

Comment

• ขออภัยด้วยครับ อ่านไม่ละเอียด คิดว่าเป็นที่โวลุ่มหลัก เป็นที่โวลุ่มเสียงแหลม ต้องจุดอื่น
                        ไม่รู้ว่าเปลี่ยน c จะหายมั้ย

Comment

• รุ่นไหนครับ?

Comment

• LP-A6FM ครับ

Comment

• ดีคร้าบ ทุท่าน ผมหายไปนานเลย - -a

พอดีติดโปรเจด อย่างแรง เลยไม่มีเวาลาประกอบแอมป์เลย T T

แต่ตอนนี้โล่งละ เรียนจบ ละ รอใบ รบ. กับ สอบเข้า ราชมงคลล้านนาให้ได้

แล้วก็ใช้เวลาไป 5 วัน กับการ ออกแบบการวางอุปกรณ์ทำแอมป์ตัวเดิม ในที่สุดก็เสร็จ

รูปฮะ

ภาคปรีครับ ขออาจารย์มาอีกเช่นเคย แล้วอาจารย์ก็ให้ ซะงั้น

***เดิมๆๆครับ ฟังแล้ว ทรานซิสเตอร์ชัดๆ ขัดหูอย่างแรง แห้งแหป มากๆ ก็เลย

***ก็เลยไปซื้อ อุปกรณ์มาแต่ง ได้อุปกรณ์มาดังภาพ ได้มาปุป ก็จัดการ......

***ถอดอุปกรณ์เอิมๆ ทิ้งไปซะ (ลืมถ่ายตอนใส่อุปกรณ์เสร็จ - -a)

*** ลองๆๆ อืม เสียงค่อยมีนำ้มีนวลหน่อย

...............................................................................................................................
                              จบภาค ... หยุดทำยาวเลย เพราะ ทุ่มให้โปรเจคของ โรงเรียนอย่างเดียว ......................
                              ...............................................................................................................................

ต่อๆๆ

กลับมาก็ เปลี่ยน ซี แอมป์ จาก เซรามิก เป็น ฟลิม

***อันนี้เปลี่ยน ซี เซรามิกทั้งหมด ให้เป็น ซีแบบฟลีมแทน เสียงจะได้ไม่แห้งครับ

***อันนี้ออกแบบ และเจาะกล่องด้านหลัง

***อันนี้ ติด โปรเทคฯ (ป้องกันลำโพง) เข้าไป (กว่าจะหาที่ติดได้เพราะกล่องมันเล็กจริงๆ)

***ติดปลั๊ก แบบ ฟิลเตอร์ เข้าไป

***ตีเกลียวสายภาคจ่ายไฟ เพื่อลดอาการ ฮัม.....

***ลองจัดรูปแบบการลงกล่อง อืม ใช้ได้ๆ

***ออกแบบหน้าปัดด้านหน้า อืมๆ ไช้ได้ๆ

***ปลอกสาย ไรสายไฟ อันนี้เมื่อยมือสุดๆ เอาไปต่อกะโวลุ่มเพราะไม่มีที่ไว้ อีควอไลเซอร์

***นี่ฮะรูปร่าง ปรีเมื่อเปลี่ยนซี ดูดีขึ้นเยอะ

***จากนั้นก็ต่อสายไฟ เยอะสุดๆ

***เจาะกล่อง เพื่อระบายความร้อนของแอมป์

*** งงมั้ยทุกท่านว่ามันคืออะไร???

***มันคือ ที่กันสัญญาณรบกวนจากภาคจ่าไฟครับ แล้วก็เป็นกราวด์ของแอป์ด้วย

***แล้วก็จับ ยัดๆๆ

***รูปด้านหลัง

***ด้านหน้า

**************เสร็จละ************

แล้วเสียงล่ะ อืม ขอบอกว่าเสียงเป็นแบบทรานซิสเตอร์ครับ(ก็แน่ล่ะมันใช้ทรานซิสเตอร์นิ) แต่ดีกว่าทรานซิสเตอร์ คงเพราะเปลียนซีมั้ง (เสียงมันอบอุ่นแบบแปลกๆ)
                              ส่วนการฮัม ไม่มีเลย (เพราะผมออกแบบกราวด์วงจรไว้ดี555+ชมตัวเอง)

จบละฮะ ไว้มีอะไรใหม่ๆ จะเอามาให้ช่วยดูกันอีกครับ

นิปา~ นิปา~ นิปา~ นิปา~ นิปา~ นิปา~
                              Last edited by KOTONOHA; 9 Mar 2011, 01:21:44.

Comment

• IC มีคราบคล้ายๆฟลั๊ค ออกมาตรงขา IC เลียมั๊ยครับ TDA2050

Comment

Working...
                                X