Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวถ้าว่างไฟซื้อของเมื่อไหร่จะลองทำดู ^^

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
      ถ้าจะ bridge to mono ใช้ LM4780 ดีกว่าครับ คุณเสือ
      ใช้ LM4780 แล้วเอาเอ้าพุท 2ข้างมารวมข้างเดียวใช่มั๊ยครับ
      LM4780 Amplifier

Comment

• LM4780 = ภายในคือ LM3886 x2 หรือ เรียกอีกแบบ DUAL LM3886 ครับ

แต่ไฟล์ที่คุณเสือทำลิ้งค์ไว้ เค้าทำออปชั่นเพิ่ม คือ
        - ถ้าทำตามเส้นสีแดง = เอาLM3886(ภายในตัวLM4780)มาต่อแบบขนานกัน
        - ถ้าทำตามเส้นสีเขียว = เอาLM3886(ภายในตัวLM4780)มาต่อแบบใช้งานแบบ2แชนแนล หรือ จะดัดแปลงไปต่อแบบBRIDGEก็ได้

--- ไม่มีวงจรให้ดูเปรียบเทียบ น่าจะเห็นความแตกต่างยากหน่อย ---
        --- เดี๋ยวมีเวลา จะหารูปวงจรของLM3886แบบบบธรรมดากับแบบบริดจ์มาให้ดูเทียบดีกว่า ---

วงจรข้างล่างนี้ มีครบทั้ง2แบบในตัวเดียวเลย ทั้งขนานทั้งบริดจ์
        จะใช้LM3886มาทำก็ได้ หรือจะเอาLM4780มาทำก็ได้ ต่อให้ถูกแค่นั้นเอง

สังเกตุที่ขาอินพุทของLM3886แต่ละตัวดีๆ ว่าเค้าต่อขั้ว+หรือขั้ว- / จะสัมพันธ์กับขั้ว+ขั้ว-ของลำโพงด้วย
        U1, U2 = สัญญาณ+ / U3, U4 = สัญญาณ-

ข้อควรระวังของการต่อแบบขนาน
        ไอซีทั้ง2ตัวที่เอามาต่อขนานควรมีประสิทธิภาพที่ใกล้เคียงกันมากที่สุด

วงจรข้างบน เอามาปรับปรุงประสิทธิภาพขึ้นไปอีก 280 watt

วงจรต่อแบบบริดจ์ปรกติ (ไม่ขนาน)

วงจรขยายแบบปรกติ แต่ขนานไอซี3ตัว
        ต่อขนานหลายตัวแบบนี้ ลากสายยาวแค่ไหน ลำโพงโหดขนาดไหนก็ดังแน่
        Last edited by keang; 11 Mar 2011, 14:19:55.

Comment

• BRIDGE นี่ดีกว่าปกติยังไงครับ นอกจากกำลังขับมากขึ้น ?

Comment

• เท่าที่รู้ เพื่อวัตต์เพิ่มขึ้นล้วนๆครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ...ชักสน LM4780 แล้วสิ
              ตัวนี้เจอค่าหม้อแปลงจุกแน่

Comment

• LM3886 ใกล้เสร็จแล้วครับเหลือเดินสายอีกนิด
                Attached Files

Comment

• Originally posted by toon ชาวโลก
                  LM3886 ใกล้เสร็จแล้วครับเหลือเดินสายอีกนิด
                  มีโอกาสลองเทียบเสียงแบบเปิดกับไม่เปิดพัดลมครับ ไม่ใช่เรื่องสัญญาณรบกวนในระบบไฟ แต่เป็นเรื่องอุณหภูมิของตัวLM3886

Comment

• Originally posted by keang View Post
                    มีโอกาสลองเทียบเสียงแบบเปิดกับไม่เปิดพัดลมครับ ไม่ใช่เรื่องสัญญาณรบกวนในระบบไฟ แต่เป็นเรื่องอุณหภูมิของตัวLM3886
                    ------------------------------------------
                    สัญญาณรบกวนลองแล้วครับไม่มีครับ ( อาจมีแต่หูผมไม่ได้ยิน ) ความร้อน lm3886 ค่อนข้างสูงครับ แต่เปิดพัดลมแล้วเย็นสบายเลยครับ พัดลมบางรอบต่ำครับ

Comment

• ผมอธิบายไม่เคลียเอง
                      ปรกติถ้าตัวไอซีร้อนมากหน่อย เสียงจะน่าฟังกว่า ไอซีที่ไม่ร้อนหรือร้อนน้อย

Comment

• สวยมากครับ
                        เค้าทำกัน...ไส้ในงามมากเลย...ของผมข้างในอย่างรังหนูเลย....555+

Comment

• Originally posted by keang View Post
                          ผมอธิบายไม่เคลียเอง
                          ปรกติถ้าตัวไอซีร้อนมากหน่อย เสียงจะน่าฟังกว่า ไอซีที่ไม่ร้อนหรือร้อนน้อย
                          ---------------------------
                          อุ่นกำลังดีครับ ถ้าไม่ติดพัดลมผมว่ามันร้อนไปหน่อยครับ

Comment

• บ้านเราอากาศร้อนครับ ^^
                            Originally posted by toon ชาวโลก View Post
                            อุ่นกำลังดีครับ ถ้าไม่ติดพัดลมผมว่ามันร้อนไปหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by toon ชาวโลก View Post
                              ไม่ต้องติดพัดลมหรอกครับ ยิ่งร้อนเสียงยิ่งดี

Comment

• ขอสอนจรเข้ว่ายน้ำ...สังฆราชสวดมนต์หน่อยครับ
                                สายที่เดินในเครื่อง
                                จะมีสายไฟ สายอินพุท สายเอ้าพุท
                                สายไฟ ...ใช้สายเดินเครื่อง สายไฟ หรือสายแกนเดี๋ยว
                                สายอินพุท ใช้สายสัญญาณ สายลำโพง
                                สายเอ้าพุท เล่นสายลำโพง ตามสไตล์ที่ชอบได้เลย
                                จะกำหนดเสียงง่ายขึ้นครับ
                                ---------------
                                เหมือนที่ท่าน fenderfree เอาสายไมค์มาเดินเครื่องบอกว่าเสียงดีขึ้นเยอะ

Comment

Working...
                                X