Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วงจรตามดาต้าชีทเป็นเพียงแค่ไกด์ไลน์ให้คนเอาไปทดลองใช้งานกันแค่นั้นเอง
    มันไม่ใช่วงจรที่ดีที่สุด ไม่ใช่ค่าอะหลั่ยที่เหมาะสมที่สุด

ถ้าสังเกตุดีๆ ค่าอะหลั่ยตามดาต้าชีทและวงจรทั่วไป จะไม่ใช่ค่าที่ได้จากการคำนวน แต่เป็นค่าทั่วไป เช่น
    - ใช้ค่าRที่ หลักสุดท้ายเป็น0 คือ ค่าผิดพลาด 5%
    - ใช้ค่าRที่ หลักสุดท้ายไม่ใช่0 คือ ค่าผิดพลาด 1%
    - ใช้ค่าRที่ หลักสุดท้ายเป็นทศนิยม คือ ค่าผิดพลาด 0.1-05%
    คร่าวๆของจุดสังเกตุก็จะประมาณนี้
    Last edited by keang; 6 Apr 2011, 13:36:30.

Comment

• เริ่มจากโดยรวม กล่องที่ใช้ แย่งปรีแอมป์อยู่ ก็เลยออกมาอย่างที่เห็นครับ ฝุ่นเยอะไปหน่อย เดี๋ยวไม่ขลัง^^

ไม่ใช้แผ่นปริ๊น ฮาร์ดไวร์เอาครับ แอบขี้เกียจ ^^ โดยเริ่มจากกราวด์ก่อน แล้วต่อด้วยไฟเลี้ยง จากนั้นก็อุปกรณ์อื่นๆครับ อุปกรณ์ที่เปลี่ยนแปลง มีC ฟิลเตอร์หลักค่า 4700uF+4700uF ในตัวเดียวกัน สองตัว อยู่ในกล่อง แล้วต่อ C ค่า 1000uF คร่อมขาไฟเลี้ยงไอซี อีกตัวละชุด C คัปปลิง ใช้ค่า 1uF wima ตัวแดงๆ ขนานกับ 0.0047uF wima ตัวเขียวๆ อ่อต่อวงจรมิ้วด้วยครับ หม้อแปลงใช้ร่วมกัน 24-0-24 3A แต่ผมว่าไม่ถึง ก็ใช้แก้ขัดไปก่อน ^^ พัดลมที่เห็นก็ต่อไว้มีสวิตช์ปิดเปิด แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานครับ

ลักษะณะการต่อครับ ใช้ตะกั่วบัดกรีแบบไร้สารตะกั่ว เอ๊ะ แล้วทำไมเรียกตะกั่ว แหะๆ

ด้านหลังครับ คอนเน็คเตอร์ลำโพงก็เป็นของเพาเวอร์ซัพพลาย จะต่อลำโพงก็เสียบเอา คอนเน็คเตอร์ไฟเอซีก็ของซัพพลายคอมฯ ส่วนฟิวส์ที่ใส่เนื่องจากชอบเปิดเพลงทิ้งไว้ แล้วไปทำธุระ บางทีคิดว่าไม่นาน แต่บางครั้งก็ครึ่งวันก็มี เลยป้องกันไว้บ้าง

Comment

• ได้ไอเดียแล้ว...ขอบคุณมากครับ

Comment

• สวยงาม สวยงาม
          ขอบคุณครับ

ใครมีLM3875ที่เสียแล้ว ผมขอซื้อน่ะครับ
          จะเอามารื้อบอดี้ ดูโครงสร้างขา11 ว่า ด้านในของขานี้ ลอยๆไว้ หรือ เชื่อมโยงอะไรบ้าง
          ตามดาต้าชีท ขานี้จะไม่ได้ใช้งาน แต่เมื่อมีคนบอกว่า มันมีผล ก็อยากรู้ที่มาที่ไปเหมือนกัน
          เพราะ ถึงจะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับตัววงจร แต่ถ้าเป็นเพลทกราวน์หรือตัวถัง ก็น่าจะมีผลจริง
          Last edited by keang; 6 Apr 2011, 14:37:31.

Comment

• 3886 ใชัหม้อแปลงกี่ v กี่ A ดีครับ ผมมี 24-0-24 ไม่ก็ 18-0-18ไม่แน่ใจ 3A อยู่ลูกนึงไม่รู้ว่าพอหรือเปล่า ทำ 2 Channel ครับ

Comment

• ผมว่าพอนะ ผมเคยใช้ 3875 แค่ 2 แอมแปร์เอง

Comment

• Originally posted by vader007 View Post
                3886 ใชัหม้อแปลงกี่ v กี่ A ดีครับ ผมมี 24-0-24 ไม่ก็ 18-0-18ไม่แน่ใจ 3A อยู่ลูกนึงไม่รู้ว่าพอหรือเปล่า ทำ 2 Channel ครับ
                ผมว่า 24-0-24 3A ก็พอครับ 1ตัวต่อ1 Channel
                ถ้าจะให้ดี 24-0-24 5A 1ตัวต่อ1 Channel แจ๋ม

24-0-24 3A 1ตัวต่อ2 Channel
                ถ้าเปิดดังมาก ไม่เทสหฤโหดเป็นข้ามอาทิตย์ แบบผมก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                  ผมว่า 24-0-24 3A ก็พอครับ 1ตัวต่อ1 Channel
                  ถ้าจะให้ดี 24-0-24 5A 1ตัวต่อ1 Channel แจ๋ม

24-0-24 3A 1ตัวต่อ2 Channel
                  ถ้าเปิดดังมาก ไม่เทสหฤโหดเป็นข้ามอาทิตย์ แบบผมก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
                  อ่าครับว่าจะถอย3Aอีก1ลูก ครับ
                  แล้วพวก R-C ยี่ห้อดีๆนี่สั่งที่ไหนหรอครับ อยู่ ตจว น่ะครับ

Comment

• ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน ลองใช้หม้อแปลงที่มีก่อนครับ กี่แอมป์ก็ลองก่อนได้
                    จะได้รู้ว่าเป็นยังงัยแบบไหน จะปรุงแต่งหรือเพิ่มเติมทำได้ภายหลัง ไม่ต้องกังวลว่า จะไม่ได้เสียเงิน
                    เพราะถ้าในสภาพไม่เต็มร้อยยังทำให้ถูกใจคุณได้ เดี๋ยวตุณได้เสียเงินจนเกินงบอยู่แล้วครับ

Comment

• ถูก............ เสีงดีไม่จำเป็นต้องแพง ลองดูอุปกรณ์บางตัวที่เรามองข้ามไป วันดีคืนดีผมจับมาลองเสียงดีกว่า ตัวละเป็นร้อยอีกนา ^^
                      Originally posted by keang View Post
                      ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน ลองใช้หม้อแปลงที่มีก่อนครับ กี่แอมป์ก็ลองก่อนได้
                      จะได้รู้ว่าเป็นยังงัยแบบไหน จะปรุงแต่งหรือเพิ่มเติมทำได้ภายหลัง ไม่ต้องกังวลว่า จะไม่ได้เสียเงิน
                      เพราะถ้าในสภาพไม่เต็มร้อยยังทำให้ถูกใจคุณได้ เดี๋ยวตุณได้เสียเงินจนเกินงบอยู่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                        ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบร้อน ลองใช้หม้อแปลงที่มีก่อนครับ กี่แอมป์ก็ลองก่อนได้
                        ขอบคุณครับที่เตือนกันก่อนหม้อแปลง ขอค้นก่อน ถ้าไม่เจอก็คงต้องถอยใหม่ละ แต่พวก R-C ใช้เกรดบ้านๆไปก่อน

Comment

• เกรดบ้านๆบางทีก็ให้ผลลัพธ์ดีกว่าเกรดที่ดีๆก็มีครับ ถ้าอุปกรณ์มันแมตช์กับวงจร ที่สำคัญ มันให้เสียงที่แมตช์กับหูคนฟัง ^^

Comment

• รายงานความคืบหน้า LM1875 Bridge (โมจาก Bridge 35W TDA2030 PraKit)
                            ประกอบลงปริ๊นท์ตั้งกะพฤหัสที่แล้ว

มีการโมเล็กน้อยโดยขูดสีที่สรีนไว้ออก แล้วเดินลวดเบอร์24ในส่วนของลายทองแดงไฟ+/- และลายที่จะออกไปลำโพง

ประกอบคาปาซิเตอร์ที่เหลือลงไป (ตอนเอาโพยไปยื่นให้ตาแว่น เสียวๆ เหมือนกันแฮะ)

เดินไปเดินมา คิดไปคิดมาซะเป็นชั่วโมงเรื่องหม้อแปลงตัวเดียว ตอนแรกว่าจะเอาของถูกๆ VRK ตัวละ235บาท(18V CT 3Aไม่เต็ม) มา2ตัว ก็ต้องยกเลิกเพราะดูท่าจะไม่คุ้ม

ไปดูยี่ห้อ TT-EVO, VIC 3แอมป์ไม่เต็มก็4-500 จ่าหลอย(เฮนรี่)3แอมป์ก็500 TRON 3แอมป์ปาเข้าไป700กว่า 4แอมป์นี่เกือนบ1,200!!! (TRON เคยใช้เมื่อเก่าก่อน กระแสดีไม่มีตก ไม่ค่อยร้อนด้วย)

สุดท้ายเลยไปลงกับยี่ห้อที่เคยใช้มาเมื่อไม่นานมานี้(ตอนนี้อยู่ในแอมป์ของน้องชายไปแล้ว)
                            Copper Coil

18โวลต์2ขด ขดละ3แอมป์ ราคา575บาท ซื้อมาตัวเดียวเลย(2ตัวซื้อไม่ไหว คำนวณแล้วว่าน่าจะพอแหละ)

เลือดแรงดันออกได้หลายรูปแบบ

ตัวจริง

เหตุผลที่เลือกยี่ห้อนี้ เพราะตอนแรกที่ประกอบ Magnet SA4 ให้คนรู้จักก็เจอหม้อแปลงยี่ห้อนี้เลย แถมยังขนาดแค่1แอมป์กว่าๆ เองด้วย แถม IA-60 รุ่นหลังก็ยังเห็นใช้หม้อแปลงยี่ห้อนี้อีก

ตอนนี้รอทำภาคจ่ายไฟ มี Rubycon ขา Snap ค่า 4700/63 อยู่คู่นึง(ตัวต่ำ) และได้ Nippon 3300/80 ขา Snap มาอีกคู่(ตัวสูง) กะเอามาคร่อมไฟ+/- เพราะแอมป์แบบ Bridge ใช้ไฟไม่เหมือนกับแบบ OCL ทั่วไป ส่วนใช้ยังไงแบบไหนเดี๋ยวมาอธิบายทีหลังนะครับ

Comment

• หม้อแปลงขนาดแกน กว้าง*ยาว เท่าไหร่ครับ สนใจเอามาเปลี่ยน 3A ไม่เต็มเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ในรูป ตรงฮีทซิงค์กับแผ่นปริ๊น ใช้กาวยางหรือว่าอีพอกซีครับ

Comment

Working...
                                X