Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตั้งชื่อไว้ดก่อนเลยครับ สงกรานต์V.1
    -----------------------
    อัพเดท....วันนี้ลองเสียงแล้วดังข้างเดียวลองแตะ ๆดูน่าจะเป็นที่ ขา4กับ8
    เดี๋ยวแก้ก่อน...แต่เสียงเบื้องต้นเหมือนอยู่ในห้องน้ำเลย

Comment

• เพิ่งลองเปลี่ยน C บางตัวเพราะ ยี่ห้อ RIFA มีไม่ครบทุกค่า เลยเปลี่ยนเท่าทีมีไปก่อน เปลี่ยนได้ไม่กี่ตัวเอง คงต้องรอเปลี่ยนหมด ถึงจะฟังได้ว่าชอบหรือไม่ อีกทั้ง ดึกแล้ว แฟนนอนอยู่เดี๋ยวมีโวย

Comment

• พรุงนี้ร้าน บ้านหม้อเปิดน้อยแล้วครับ
        แต่ master compo.... ppn เปิดนะครับ ลองโทรก่อนเข้าไปนะครับ

วันนี้ไปสอย vr มา
        เอาราคา r dale มาฝากครับ
        ppn เห็นว่าราคาถูกกว่าเจ้าอื่นเยอะ 12 บาท
        Attached Files

Comment

• ถ้ามีเวลาน่าจะลองทีละจุดแล้วฟังนะครับ จะได้รู้ว่าจุดไหนให้ผลยังไง

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
            ตั้งชื่อไว้ดก่อนเลยครับ สงกรานต์V.1
            -----------------------
            อัพเดท....วันนี้ลองเสียงแล้วดังข้างเดียวลองแตะ ๆดูน่าจะเป็นที่ ขา4กับ8
            เดี๋ยวแก้ก่อน...แต่เสียงเบื้องต้นเหมือนอยู่ในห้องน้ำเลย
            กะว่าจะทำตัวเล็กๆเหมือนกันครับพี่เสือ ว่าจะลอง OTL ดู อยากได้แนวเสียง Vintage พอจะมีซี ออยล์เก่าๆ อยู่ บ้างครับ

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
              กะว่าจะทำตัวเล็กๆเหมือนกันครับพี่เสือ ว่าจะลอง OTL ดู อยากได้แนวเสียง Vintage พอจะมีซี ออยล์เก่าๆ อยู่ บ้างครับ
              เตรียมตัวลอกการบ้านครับ
              เอาพวกวงจร...อะไหล่น้อยๆนะ...เดี๋ยวลอกไม่ไหวครับ

Comment

• ^^ ผมก็ได้ไอเดียจากพี่ๆเยอะเหมือนกัน ว่าแต่เห็นขันอลูมิเนียมแล้วคิด คิดสภาพตอนเสร็จไม่ออกจริงๆครับ

เดี๋ยวว่างๆ (เมื่อไหร่ไม่รู้ ^^ ) จะทำปริ๊นแล้วแจก สมาชิกในบอร์ดไปเล่นกัน

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
                  ^^ ผมก็ได้ไอเดียจากพี่ๆเยอะเหมือนกัน ว่าแต่เห็นขันอลูมิเนียมแล้วคิด คิดสภาพตอนเสร็จไม่ออกจริงๆครับ

เดี๋ยวว่างๆ (เมื่อไหร่ไม่รู้ ^^ ) จะทำปริ๊นแล้วแจก สมาชิกในบอร์ดไปเล่นกัน
                  ตั้งใจทีแรกเลยที่ซื้อก็จะเอาไว้ครอบ พวกเทอร์รอยมั่นใจว่า สนามแม่เหล็กไม่รั่วแน่ๆ...555+
                  เสร็จแล้วครับ(สายเอ้าพุทหลุดจากลูกเต๋าด้านล่าง)...แอมป์ผม ร้องเพลงได้แล้ว
                  เสียงที่เหมือนอยู่ในห้องน้ำที่ฟังทีแรกน่าจะมาจากสายเงินครับ...เอาเงินแท้..ทำในส่วนสัญญาณอิน-เอ้าท์ครับ
                  เดี๋ยวสักพักเอารูปมาลงครับ

Comment

• คุณเสือถามหน่อย ถ้าผมมีแท่งทองแดงแบน กว้าง4เซน หนา4-5มิล ร้านทั่วไปสามารถเอาไปรีดเป็นเส้นได้หรือเปล่า

แล้วก็มีเรื่องสงสัยเพิ่ม
                    ทำไมส่วนใหญ่บ้านเรารีดแล้วมันแข็งเป๊กกว่าเดิมเยอะเลย แต่ลวดของนอกไม่แข็งเหมือนที่ได้จากบ้านเราทำกัน
                    Last edited by keang; 12 Apr 2011, 09:33:04.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      คุณเสือถามหน่อย ถ้าผมมีแท่งทองแดงแบน กว้าง4เซน หนา4-5มิล ร้านทั่วไปสามารถเอาไปรีดเป็นเส้นได้หรือเปล่า

ทำไมส่วนใหญ่บ้านเรารีดแล้วมันแข็งเป๊กกว่าเดิมเยอะเลย แต่ลวดของนอกไม่แข็งเหมือนที่ได้จากบ้านเราทำกัน
                      ส่วนใหญ่ทองแดงน้ำหนักน้อยๆ จะไม่รับรีดกันครับต้องดึงมือเอง
                      ส่วนที่รีดแล้วแข็ง นั่นเป็นแแบไม่เผาครับ แต่ถ้าเผา(สุก คือ แดงทั่วหนักกว่านี้จะละลาย)แล้วจะนิ่มครับ
                      แต่สีจะเสีย....(ถ้าเป็นเงิน 100% จากมันเงาจะขาวเป็นสีกระดาษ)
                      ของเมืองนอกน่าจะเป็นเทคนิคด้วยครับ (เรื่องทองแดงไม่ค่อยมีความรู้ ส่วนใหญ่เอามาแค่ผสมเงิน เพิ่มความแข็งของเงินครับ)

Comment

• Originally posted by keang View Post
                        คุณเสือถามหน่อย ถ้าผมมีแท่งทองแดงแบน กว้าง4เซน หนา4-5มิล ร้านทั่วไปสามารถเอาไปรีดเป็นเส้นได้หรือเปล่า

ตอนส่งไปรีด สั่งว่ารีดร้อนรึรีดเย็นล่ะครับ ถ้าเป็นรีดร้อนกำหนดอุณหภูมิไปด้วยไม๊?

Comment

• Originally posted by Rev View Post
                          ตอนส่งไปรีด สั่งว่ารีดร้อนรึรีดเย็นล่ะครับ ถ้าเป็นรีดร้อนกำหนดอุณหภูมิไปด้วยไม๊?
                          รีดร้อน นี่ต้องระดับโรงงานอุตสาหกรรม (เป็นไปได้ที่ ลวดของนอกไม่แข็งเหมือนที่ได้จากบ้านเราทำ น่าจะเป็นตรงนี้)
                          ไอ้เครื่องดึงลวดปกติรีดเย็นครับ

Comment

• แวะมาดู saag ของผม ลองดเปอดฟังแล้ว เหมือนเดิมแฮะ ลำโพงเสียงแตก ไป 1 ข้าง เปิดเบา ถึงจะฟังออกว่าแตก ต้องหามาเปลี่ยนใหม่อีกล่ะ
                            เมื่อเช้าไปซื้อ แผงวงจที่มี TDA2030A กับพวก TDA7265 มาไว้เผื่อทำอะไรนิดหน่อย อาจจะทำ amp สำหรับลำโพงคู่หน้า เป้น TDA2030A จะดีไหมท่าน
                            Last edited by ranti; 12 Apr 2011, 10:08:06.

Comment

• Originally posted by ranti View Post
                              แวะมาดู saag ของผม ลองดเปอดฟังแล้ว เหมือนเดิมแฮะ ลำโพงเสียงแตก ไป 1 ข้าง เปิดเบา ถึงจะฟังออกว่าแตก ต้องหามาเปลี่ยนใหม่อีกล่ะ
                              ลองเอามือนวดลำโพงข้างที่แตกดูครับ
                              บางขดลวด(คอยล์)มันไม่เข้าที่ก็เป็นได้ครับ
                              ลำโพงลองเสียงผมก็เป็น นวดเข้าที่ก็หาย แต่สักพักก็เป็น...555+

Comment

• แสดงว่าต้องนวดบ่อยๆรึเปล่าครับพี่เสือ ปล.อาบด้วยน่าจะหายขาดนะครับ ^^

Comment

Working...
                                X