Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

เนื่องมาจากว่ากะผมได้ วงจรแอมป์มาตัวหนึ่งมีชื่อว่า gain clone ซึ่งได้เลียนแบบมาจาก แอป์ gain card ซึ่งได้ชื่อว่ามี ชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์น้อยที่สุดในโลก เส้นทางเดินของสัญญาณสั้นที่สุดในโลก เป็นวงจรที่มี nagative feedback loop สั้นที่สุดในโลก ทั้งนี้เพราะใช้ ไอซี เบอร์ LM3875 ซึ่งภายในไอซีประกอบด้วยวงจรป้องกันต่างๆใว้มากมายทำงานโดยใช้กระแสตรง +/- 20ถึง +/-40 v. มีค่าความเพี้ยนน้อยกว่า 0.03%มีค่า S/N สูงกว่า 95db.
    การประกอบนั้น ง่ายมากๆครับ
    แต่เนื่องจากว่าผมหาที่กัดปริ้นไม่ได้เลย ต่อแบบ ฮาดไวด์ ผสมกับ แผ่นวงจร ซึ่งผมได้ปริ้นลายวงจร แล้วนำมา ทาบกับแผ่น PBC แล้วเจาะรูในส่วนของอุปกรณืต่าง และใช้สายไฟเชื่อมต่ออุปกรณ์ ต่างๆ แทนลายปริ้น ค่าอุปกรณ์ทั้งหมดประมาณ 800 บาท (ไม่รวมกล่อง)
    ซึ่งในการนี้ ผมได้ใช้แผ่นไม้หนาๆ มาทำ ตอมที่ผมกำลังพิมอยู่นี้ ตัวกล่องยังไม่เส็จร้อยเปอร์เซนต์
    เลยครับ เนื่องมาจาก การประกบไม้ให้เรียบนั้นทำได้ยาก ผมเลยคิดว่า จะใช้พรมหุ้ม ใว้เส็จแล้วจะมาอัพเดตให้ดูนะครับ หลังจากที่ได้ลองฟังเสียงแล้ว (ยังไม่ได้เบิร์น)ผมว่าเสียงมันออก มา ชัดดีครับ เบสก็มาเยอะ แต่แอมป์ตัวนี้ไม่มี โวลลุ่ม ไม่มี ที่ปรับเสียง ใดๆ งานนี้คงต้องพึ่งปรีแอมป์+คอนโทล เพื่อให้ได้เสียงในแบบที่ต้องการ ท่านใดสนใจจะประกอบบ้างผมยินดีให้คำแนะนำนะครับ ^^
    Attached Files

แจ่มเลย ครับท่าน ขอวงจรกับลายปริ้นหน่อยจิ อิอิ

Comment

จะผ่าไฟแดงใหมนี่

ผมก็อยากทำนะ ปรีแอมป์ที่เข้า 2 ออก 2 โดยไช้โวลุ่มร่วมกัน

เพราะชอบกลางของ 2.0 แต่เสียดายแหลม + เบสของ 2.1 ถ้ามิกซ์ให้ไช้ control volume เดียวกันใด้คงดีไม่น้อย

แต่ก็ใด้แค่คิด บ้านนอกจะหาซื้อเครื่องมือช่างอะไรสักที ต้องสั่งจากกรุงทุกครั้ง กว่าจะโมเสร็จก็เลือดฉีด

Comment

กรรมเป็นไฟล์ pdf เด็วผมไปอัพใว้ให้นะ

Comment

ขอมั่งได้ไหมครับ อยากทำมั่งจัง

Comment

ส่งเป็น rar ก็ได้เนอะ ^^
            Attached Files

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตัวนี้เสียงดี คุ้มค่าต่อการ DIY ครับ

ที่ผมใช้อยู่ก็ LM3875 t network

Comment

ใจจร้า เดี๋ยวลองทำมั้ง อิอิ

Comment

ทำเสร็จมาเล่าให้ฟังด้วยนะ

Comment

หนับหนุนๆ

Comment

+1 ดีมากครับ สนับสนุน

Comment

ท่านใดทราบแหล่งจำหน่าย อุปกรณ์ คัดเกรด ช่วยบอกผมทีนะครับ

Comment

ตั้งชื่อ ซะรู้เลย ว่าเป็น ของ NPE

Comment

Working...
                            X