Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านผู้รู้ตอบทีจ้ะ Spark 6600GT restart แล้วค้างจอมืดเปิดอีกทีไม่ติดเกิดจากไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านผู้รู้ตอบทีจ้ะ Spark 6600GT restart แล้วค้างจอมืดเปิดอีกทีไม่ติดเกิดจากไรคับ

มีใครเคยเกิดอาการแบบผมบ้างอ่ะครับ
    Spark 6600GT เปิดใช้งานปกติ แต่ restart หรือว่า shutdown แล้วมันจะค้าง สังเกตุไฟที่ keyboard num lock ค้าง ลองกด numlock แล้วไฟไม่ดับครับ hdd ยังวิ่งอยู่ หน้าจอมืด ลองปิดแล้วเปิดใหม่จะเปิดไม่ได้ ไฟkeyboard ค้างอยู่เหมือนเดิม ต้องถอดสาย keyboard แล้วเสียบใหม่ เปิดอีกทีสองที ถึงจะภาพขึ้น
    ตอนใช้งานได้จะเป็นปกติ ไม่มีดับไม่มี restart เองนะครับ มีแค่ปัญหาตอน restart กับ shutdown ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะวิธีแก้ปัญหาทีนะครับ ผมไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    the-loser-2
    Last edited by the-loser-2; 17 Oct 2007, 20:14:12.

น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดนะครับ
    - ลองถอดแรม ถอดการ์ดจอมาขัดขายทองเหลืองก่อนครับ
    - ลองวินโดว์ใหม่ดูครับ

Comment

ลืมบอกไปว่า ก่อนหน้านี้ใช้ GF6200 อยู่อ่ะครับ ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาแบบนี้อ่ะครับ
      มืดแปดด้านเลย -*-

Comment

เอ่อลองกลับมาบ้านแล้วทำแล้วอ่ะครับแต่ไม่หายอ่ะครับ T T ท่านผู้รู้ช่วยทีครับ

Comment

มีใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมมั้ยอ่ะครับ ยังหาทางแก้ไม่ได้เลยครับ T-T

Comment

Working...
          X