Announcement

Collapse
No announcement yet.

ip ซ้ำกันเมื่อต่อใช้งานร่วมกัน 2 เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ip ซ้ำกันเมื่อต่อใช้งานร่วมกัน 2 เครื่อง

ผมเซต IP และก็ Default gateway แล้ว ไม่ให้มันซ้ำกันด้วย ใช้ 192.168.1.99 กับ 192.168.1.95 สว่น gateway ใช้ 192.168.1.1 ผมมีปัญหาคือ เวลาต่อคอมใช้งาน 2 เคื่อง จะทำให้ใช้ Internet ไม่ได้(แรกๆใช้ได้ปกตินะคับ) และมองไม่เห็นกันใน workgroup ทั้งๆที่ Status มันฟ้องว่ามีการเชื่อมต่อ มีการไหลของข้อมูล แต่ถ้าใช้โปรแกรมแสกนดูปรากฏว่า มี 192.168.1.1 ซ้ำกัน ขึ้นมาอีก1อัน งงมากครับ มันเกิดจากไรได้บ้างอ่ะครับ hub เสียหรอครับ รึว่าเกิดจากอะไร วินโดว์ก็ลองลงใหม่แล้วทั้ง 2 เครื่องเลย

ถ้าตั้งเป็น Auto ละครับ

Comment

set auto หรือไม่ก็ fix ip เครื่องไหนซักเครื่องอ่ะคับ

Comment

set auto หรือไม่ก็ fix ip เครื่องไหนซักเครื่องอ่ะคับ

Comment

รู้ละครับ ผมโดนโปรแกรมตัดเนตนี่เอง มันจะทำให้เคืร่องเรามองเห็น 192.168.1.1 อีกเครื่อง แลวเราจะรวน ทำให้เครื่องเรารวนเพราะมันเห็น gate way สองอัน เนตเลยใช้ไม่ได้

Comment

Working...
          X