Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน M/B ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน M/B ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ไหมครับ

เปลี่ยน M/B ใหม่ต้องลง Windows ใหม่ไหมครับ ใช้ win2000 ครับ
    คือเป็นเครื่องของที่ทำงานครับ M/B ตัวเก่ามันเสียก็เลยเปลี่ยนไหม่ แต่มีปัญหา Boot เข้า Windows
    ไม่ได้ครับ แนะนำที่ครับ ขอบคุณครับ

ปกติต้องลงใหม่ครับ สำหรับการเปลี่ยน mainboard (แต่ถ้า cpu ไม่ต้อง)

Comment

ถ้า MB ใหม่เป็น chipset เหมือนกับตัวเก่า หรือ Serie เดียวกัน อาจจะไม่ต้องลงใหม่ครับ
      ผมเคยเปลี่ยน MB จาก 845 เป็น 865 ก็ไม่ต้องลงใหม่ครับ
      หรือไม่นานนี้ ผมเปลี่ยนจาก 945 เป็น 965 ก็ไม่ต้องลงใหม่เหมือนกัน

เปลี่ยนเสร็จ ก็ boot เข้า windows ได้เลย แล้ว windows มันจะ install Driver ของ HW ที่แตกต่างให้เอง

แต่ถ้า chipset ของ MB ใหม่ นั้นคนละ Series หรือ คนละยี่ห้อ (เช่น Via มา intel) ต้องลงใหม่ค่อนข้างจะแน่ครับ เพราะว่ามันจะ boot เข้า windows ไม่ได้

Comment

กระทู้นี้ มีคำตอบที่ท่านต้องการครับ
        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=26936

Comment

ไม่ต้องนะครับผมเปลี่ยนพร้อมกันทั้ง CPU E6420 กับ M/B Asrock จาก 478 มาเป็น 775 ยังไม่ต้องฟอเมทเลยครับ

Comment

555+
            ตอบเหมือนข้างบน
            เปลี่ยนบอร์ดใหม่ ปกติต้องลงวินโดวส์ใหม่
            ยกเว้นชิปเซ๊ตเมนบอร์ดตัวเดียวกัน แล้วก็ลบไดร์เวอร์ต่างๆ ของบอร์ดเก่า ลงไดร์เวอร์ของบอร์ดใหม่
            * ส่วนผมเปลี่ยนบอร์ดใหม่ลงวินโดวสืใหม่ทุกครั้งครับ เพื่อความเสถียรของตัววินโดวส์ (o/c ดีๆ)

Comment

ของผมใช้ใด้ครับแต่มันเน่าๆอะครับ

Comment

ผมว่าถ้าไม่ลำบากมาก ลงใหม่ดีกว่าครับ เกิด windows พังไปวันไหนแล้วจะเศร้า

Comment

..

Originally posted by TWK. View Post
                  555+
                  ตอบเหมือนข้างบน
                  เปลี่ยนบอร์ดใหม่ ปกติต้องลงวินโดวส์ใหม่
                  ยกเว้นชิปเซ๊ตเมนบอร์ดตัวเดียวกัน แล้วก็ลบไดร์เวอร์ต่างๆ ของบอร์ดเก่า ลงไดร์เวอร์ของบอร์ดใหม่
                  * ส่วนผมเปลี่ยนบอร์ดใหม่ลงวินโดวสืใหม่ทุกครั้งครับ เพื่อความเสถียรของตัววินโดวส์ (o/c ดีๆ)

ผมก้อทำแบบนี้คับเพื่อความเสถียรคับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                    X