Announcement

Collapse
No announcement yet.

๋ลำโพง JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ให้เสียงเป็นยังไงบ้าง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ๋ลำโพง JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ให้เสียงเป็นยังไงบ้าง?

ผมกำลังจะซื้อลำโพงระบบ 2.1 ตัวใหม่ คิดว่าจะซื้อของ JBL เพราะมันดีไซน์อวกาศเข้ากับเคสผมดี มีอยู่สองรุ่นที่มองไว้คือ JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้เจ้าลำโพงสองรุ่นนี้บ้าง อยากรู้ว่ามันเหมาะกับการฟังเพลงเสียงกลางกับเสียงสูงไหมครับ? แล้วรุ่นไหนเหมาะกว่ากัน? หรือหากใครพอรู้ลำโพงที่ดีไซน์แนวนี้ เสียงดีๆ ช่วยแนะนำผมทีครับ ราคาสักประมาณ 3000-6000 บาท
    JBL SPYRO

JBL CREATURE II

ดัน ดัน

Comment

ไม่เคยได้ยินตัว spyro นะคับ
      แต่ได้ยินคนอื่นบอกมาว่า spyro ไม่น่าเล่นสุดของ JBL อ่ะคับ

ปล. ได้ยินเสียงลือมาว่าตัวกระสวยเสียงดีคับ

Comment

2รุ่นนี้เน้นดีไซด์ เก๋ดีผมว่า เน้นกลาง กะแหลม ไม่ลองดูพวกAltec 5021ดู

Comment

JBL SPYRO เสียงดีกว่า Creator 2 ครับ แต่ถ้าเอา JBL SPYRO ไปเทียบกับตัวอื่นที่ราคาใกล้กัน ตัวอื่นน่าเล่นกว่าครับ

Comment

ไอ้กลีบดอกไม้นี่ ยังไม่เคยลองฟังที่บ้านตัวเองครับ เคยฟังแต่ที่ร้าน ส่วน เจ้าดาธเวเดอร์ นี่ เคยฟังทั้งในร้าน และ ที่บ้านเลย

ลำโพง 2 ตัวนี้เหมือนกันอยู่อย่างนึง คือ ต้องฟังในที่เงียบๆ ยิ่งฟังกลางคืนยิ่งเพราะ ฟังระยะไม่ไกลมาก มิติ และ stage จะด้อยมากๆ หรือไม่มีเลย ถ้านั่งฟังไกลเกิน อืม... ประมาณไม่เกิน 1.5 เมตร เสียงก็จะเน้นมิติ รายละเอียดเท่านั้น ไม่เน้นตู้มต้ามสะใจขาเบสอะไรอย่างนั้นครับ

ส่วนเป็นแนวเสียง ต่างกันนิดหน่อย

Ceature เหมาะฟังเพลง ตลาด pop rock วัยรุ่นทั่วๆไป ที่เน้นกลางแหลม เบสไม่หนัก เสียงมีคุณภาพดี แต่น้ำเสียงยังไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ แต่ก็ดีกว่า Spyro อยู่นะผมว่า

Spyro เสียงคล้าย creature นะ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว แต่ความเป็นดนตรี จังหวะจะโคนฟังดูด้อยกว่า Creature คือ เสียงกลางแหลมจะแปลกๆหน่อย ไม่ธรรมชาติเท่าไหร่

ข้อสังเกต ยี่ห้อ JBL ก็จริง แต่เสียงคนละแนว กับพวก JBL แยกชิ้นนะ ถ้าติดใจเสียงลำโพงบ้าน Hi-end ของยี่ห้อนี้ แล้วหวังว่า เจ้า 2 ตัวนี้ เสียงจะเหมือนกัน คือ คิดผิดนะครับ

เรื่องความคุ้ม ในแง่ Design วัสดุที่ดูหรู คงคุ้มแน่ๆ เพราะมันสวย เป็นเฟอร์นิเจอร์ได้
            แต่ในแง่เสียง ผมคิดว่าไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่ครับ แม้จะเสียงดี แต่เปิดในที่ๆเสียงดังหน่อยก็ไม่ได้ละ นั่งไกลๆก็ไม่ดีละ เปิดเอามันส์เอาสะใจก็ไม่ได้อีก แต่ถ้าชอบในแบบที่มันเป็นก็ไม่มีปัญหา ซื้อได้เลยครับ

ปล.ตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
            Last edited by oddy; 2 Jan 2008, 09:32:22.

Comment

ลองไปที่ดีลเลอร์แล้วนั่งฟังดูสักพักครับ ตัวไหนเข้าหูก้อตัวนั้นละครับ ตามสไตล์ของตนเอง ^^

Comment

Originally posted by oddy View Post
                ไอ้กลีบดอกไม้นี่ ยังไม่เคยลองฟังที่บ้านตัวเองครับ เคยฟังแต่ที่ร้าน ส่วน เจ้าดาธเวเดอร์ นี่ เคยฟังทั้งในร้าน และ ที่บ้านเลย

ลำโพง 2 ตัวนี้เหมือนกันอยู่อย่างนึง คือ ต้องฟังในที่เงียบๆ ยิ่งฟังกลางคืนยิ่งเพราะ ฟังระยะไม่ไกลมาก มิติ และ stage จะด้อยมากๆ หรือไม่มีเลย ถ้านั่งฟังไกลเกิน อืม... ประมาณไม่เกิน 1.5 เมตร เสียงก็จะเน้นมิติ รายละเอียดเท่านั้น ไม่เน้นตู้มต้ามสะใจขาเบสอะไรอย่างนั้นครับ

ส่วนเป็นแนวเสียง ต่างกันนิดหน่อย

Ceature เหมาะฟังเพลง ตลาด pop rock วัยรุ่นทั่วๆไป ที่เน้นกลางแหลม เบสไม่หนัก เสียงมีคุณภาพดี แต่น้ำเสียงยังไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ แต่ก็ดีกว่า Spyro อยู่นะผมว่า

Spyro เสียงคล้าย creature นะ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว แต่ความเป็นดนตรี จังหวะจะโคนฟังดูด้อยกว่า Creature คือ เสียงกลางแหลมจะแปลกๆหน่อย ไม่ธรรมชาติเท่าไหร่

ข้อสังเกต ยี่ห้อ JBL ก็จริง แต่เสียงคนละแนว กับพวก JBL แยกชิ้นนะ ถ้าติดใจเสียงลำโพงบ้าน Hi-end ของยี่ห้อนี้ แล้วหวังว่า เจ้า 2 ตัวนี้ เสียงจะเหมือนกัน คือ คิดผิดนะครับ

เรื่องความคุ้ม ในแง่ Design วัสดุที่ดูหรู คงคุ้มแน่ๆ เพราะมันสวย เป็นเฟอร์นิเจอร์ได้
                แต่ในแง่เสียง ผมคิดว่าไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่ครับ แม้จะเสียงดี แต่เปิดในที่ๆเสียงดังหน่อยก็ไม่ได้ละ นั่งไกลๆก็ไม่ดีละ เปิดเอามันส์เอาสะใจก็ไม่ได้อีก แต่ถ้าชอบในแบบที่มันเป็นก็ไม่มีปัญหา ซื้อได้เลยครับ

ปล.ตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
                ขอบคุณสำหรับทุกๆ ข้อความครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมในการตัดสินใจซื้อจริงๆ ผมก็คิดว่ามันคุ้มในด้านดีไซน์จริงๆ ครับ เพราะผมกะเอาไปเข้าคู่กับเคสของผม ด้านเสียงแค่มันไม่ห่วยเกินก็โอเคแล้ว ชอบไอ้เจ้าดาธเวเดอร์มากกว่าดอกไม้ครับ ในเว็บเห็นมีสีแดงขาย(เคสผมVento3600สีแดงเฟอร์รารี่อ่ะ) ไม่รู้ตามพันทิพย์จะมีสีแดงรึป่าว

Comment

Originally posted by kaz1161 View Post
                  ขอบคุณสำหรับทุกๆ ข้อความครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมในการตัดสินใจซื้อจริงๆ ผมก็คิดว่ามันคุ้มในด้านดีไซน์จริงๆ ครับ เพราะผมกะเอาไปเข้าคู่กับเคสของผม ด้านเสียงแค่มันไม่ห่วยเกินก็โอเคแล้ว ชอบไอ้เจ้าดาธเวเดอร์มากกว่าดอกไม้ครับ ในเว็บเห็นมีสีแดงขาย(เคสผมVento3600สีแดงเฟอร์รารี่อ่ะ) ไม่รู้ตามพันทิพย์จะมีสีแดงรึป่าว
                  ถ้าไม่ชอบเพราะว่ามันเป็นดอกไม้ ก็มีรุ่น Spot นี่
                  สเปคเหมือนกัน แค่ เซทเทิลไลท์ เป็นทรงครึ่งวงกลมแทน
                  จะได้ออกแมนๆหน่อย
                  Last edited by พจน์; 3 Jan 2008, 18:22:29.

Comment

เสียงกระป๋องครับ

Comment

งบ 6000 เพิ่ม 1500 ได้ Bose Bose Companion II series 2 เสียงดีแน่นอน แต่ถ้าชอบ ดี​ไซน์จริงๆ​ คง ไม่พ้น JBL แต่เสียงไม่โดนใจผมเลย

Comment

JBLสุดยอดๆๆ ในราคาที่ไม่แพงมาก คับ

Comment

JBL SPYRO เสียงดีกว่าครับ

Comment

เสียงไม่สมเป็น JBL ทั้งคู่ครับ

Comment

Creature III เสียงดีกว่า Spyro ครับ แต่ของคุณมันยังเปน Creature II อยู่

Comment

Working...
                              X