Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพแรมเพิ่มแล้ว เครื่องมีปันหา..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพแรมเพิ่มแล้ว เครื่องมีปันหา..

คือผมใช้ Notebook Ram DDR2 512Mb PC4300

แล้วผมก็อัพแรมอีกแถวหนึ่ง เปง Kingston DDR2 512Mb PC4300 เช่นกัน

พอใช้ไปตอนแรกๆก็ไม่มีปันหาอะไร แต่เด๋วนี้มันเป็นอะไรไม่รู้

บางทีบูทเครื่องขึ้นมาเจอจอฟ้าแล้วมันก็รีสตาร์ทใหม่เอง แล้วก็ดีเหมือนเดิม

บางทีเวลาเล่นๆไปเครื่องชอบค้างแล้วขึ้นจอฟ้า แล้วก็รีสตาร์ทเอง

ผมลองอ่านในเวปเค้าบอกว่าอาจเป็นเพราะ RAM

เข้ากันไม่ได้ ผมเลยอยากรู้ว่าทำไมมันเข้ากันไม่ได้ รึ อาการค้าง+จอฟ้าที่เกิด เกิดจากสาเหตุอื่น

**อาการจอฟ้าที่เจอมันเปงจอฟ้าแล้วมีตัวหนังสือสีขาวขึ้นเยอะๆๆ บรรทัดล่างๆเปงตัวเลข อ่ะคับ

มันขึ้นแปปเดียว เลยไม่รู้ว่ามัน ERROR อะไร บางทีหลังจากจอฟ้ามันรีสตาร์ทใหม่เสร็จมันจะขึ้น ERROR ที่หน้าวินโดว์ว่า System ERROR แต่ลงวินโดว์ใหม่หลายที หลายแผ่นแล้วด้วย มันก็ยังเปงเหมือนเดิม เลยงง อ่ะคับ

ใครเคยเจออาการแบบนี้แล้วแก้ปันหาได้ ช่วยบอกผมทีนะคับ ขอบคุนมากๆๆๆๆคับ

เป็นไปได้สูงว่าแรมทำงานเข้ากันไม่ได้ครับ อาการนี้พบได้บ่อยๆครับ การเพิ่มแรมจึงเป็นสิ่งที่น่าคิดนะครับ เพราะ ปัญหานี้พบได้บ่อยครับ และไม่ใช่อาการผิดปกติแต่อย่างใด

Comment

ลองใส่แรมที่ละแถว แล้วใช้งานดูครับ ถ้าปกติทั้งคู่ก็แสดงว่า แรม ไม่เข้ากันครับ

Comment

น่าจะเป็นอย่างทั้งสอง คห. กล่าวมานะครับ ลองใช้ RAM ตัวเดิมที่มากับเครื่องไปเทียบซื้อจากร้านจะดีกว่านะครับ จะได้เป็นยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ซึ่งสามารถใช้งานกันได้เสถียรมากกว่า

Comment

แล้วถ้าอาการแบบนี้ละครับท่านทั้งหลาย

ตอนแรก Ram128 เล่นได้ครับ เล่นได้มานานเลย

แล้วอยู่ดี ๆ ก็เกิดอาการจอฟ้า บูทไม่เข้า ต้องนับถอยหลัง ตรงที่ถามว่าจะเข้า

Safemode นั้นนะครับ แล้วมันก็วน ๆ ซ้ำไปมานานมาก ๆ กว่าจะ Boot เข้า Windows ได้

แต่พอลองเปลี่ยนเอาแรม 256+256 จากอีกเครื่องมาใส่ อาการนั้นก็หายไป บูทเข้าได้ปกติเลย

งง งวย มากครับ (ตอนนี้จะขายไอ้เครื่องที่ Ram 128 ต่อเค้าแล้ว กลัวเค้าซื้อต่อไปแล้วมัน

เกิดอาการอีกนะครับ ผมต้องแก้ยังไงเอ่ย?)

ปล. ram 128 แต่ Windows XP นะครับ :P เป็นเพราะ Windows รึเปล่าครับ ถ้าใช่จะได้

ลง Window ME หรือ 2000 แทน แหะ ๆ

Comment

Working...
          X