Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงจิ๊ดๆ ดังในเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงจิ๊ดๆ ดังในเครื่อง

มีเสียงจี๊ดๆ ดังในเครื่อง เหมือนเสียงกระแสไฟ ดังค่อยมากๆ แต่ไม่แน่ใจว่าดังจากเมนบอร์ด หรือPSU

ลองเอาหูเงี่ยฟัง เหมือนดังจากPSU เสียงแบบนี้ไม่ดีแล้วใช่มั้ยครับ มันเกิดจากอะไรได้มั่งครับ
    เครื่องก็ใช้งานได้ตามปกติ ไม่มีอะไร
    บอร์ดCommando PSU Enermax Liberty 500w ใช้ไม่ถึงเดือนทั้งคู่

มันเกิดจากการที่ ขดลวดทองแดงพันแกนเหล็กอะ(L) พันไม่ดีครับ จะเกิดอาการเสียงนึ้ขึ้นครับ ถ้าอยู่ในบอร์ด ก้อลองฟัง ไอ้ตัวที่คล้ายๆๆโดนัท พันทองแดงอะคับ (ถ้าเป็น psu ก้อฟันธงได้เลยมาจาก transformer

ซึ่งมันไม่ใช่อาการที่บ่งบอกว่าจะเจ๊งเสมอไปนะคับ อาการเสียงดังจี๊ดอะ แต่เอาไปเครมเนี่ย เค้าเครมให้อยู่แล้วครับ เพราะอุปกรณ์โดยปกติ เนี่ย l มันต้อไม่ครางครับ

Comment

Originally posted by เบน View Post
      มันเกิดจากการที่ ขดลวดทองแดงพันแกนเหล็กอะ(L) พันไม่ดีครับ จะเกิดอาการเสียงนึ้ขึ้นครับ ถ้าอยู่ในบอร์ด ก้อลองฟัง ไอ้ตัวที่คล้ายๆๆโดนัท พันทองแดงอะคับ (ถ้าเป็น psu ก้อฟันธงได้เลยมาจาก transformer

ซึ่งมันไม่ใช่อาการที่บ่งบอกว่าจะเจ๊งเสมอไปนะคับ อาการเสียงดังจี๊ดอะ แต่เอาไปเครมเนี่ย เค้าเครมให้อยู่แล้วครับ เพราะอุปกรณ์โดยปกติ เนี่ย l มันต้อไม่ครางครับ
      แต่จากประสบกามนะครับ เท่าที่เคยกับ transformer อะ ตัวไหนมีเสียงครางอะ ผมใช้ได้ไม่เกิน สองเดือนครับ ต้องโละเอาทองแดงไปขาย เพราะมันไหม้อ่า

Comment

กรณีของผมมันไม่ได้เป็นตลอดเวลาครับ เป็นๆหายๆ บางทีก็ไม่มีเสียง

เลยไม่อยากเอาไปเครม เพราะเอาไปเครม แล้วเค้าเทสไม่เจออาการ ก็เียเวลาิีก

Comment

อยากรู้เหมือนกัน
          mornitor ผมก็มีเสียงเวลาใช้งานหนักๆ แต่ก็ไม่มีผลอะไรมา 2 ปีกว่าละ เสียงมาจากตรง transfomer ด้านหลังๆ

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
            กรณีของผมมันไม่ได้เป็นตลอดเวลาครับ เป็นๆหายๆ บางทีก็ไม่มีเสียง

เลยไม่อยากเอาไปเครม เพราะเอาไปเครม แล้วเค้าเทสไม่เจออาการ ก็เียเวลาิีก
            สงสังโดนของเข้าแล้ว หิหิหิ (ล้อเล่นนะ)
            งั้นเอามาขายให้ผมปะ Commando นะ จะดูแลให้ (พูดจริง)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              สงสังโดนของเข้าแล้ว หิหิหิ (ล้อเล่นนะ)
              งั้นเอามาขายให้ผมปะ Commando นะ จะดูแลให้ (พูดจริง)
              น่าน ซะงั้นเลยท่าน กลายเป็นกระทู้ซื้อขายไปแล้ว อิอิ

เพิ่งซื้อมาเอง คงไม่ขายง่ายๆหรอกท่าน นอกจากถังแตกกระทันหัน อะไรก็เป็นไปได้

Comment

คือทำมะดานะครับ l มันจะครางแล้วลวดมันร้อนผิดปกติป่าว ถ้าไม่ปล่อยไว้ก้อได้ครับ ถ้ามันร้อนผิดปกติมากๆเลยนะคับ เอาไปเครมครับ ไม่งั้นก้อเตรียมซื้อใหม่ได้เลย

Comment

มันครางแต่มันก็ไม่ได้ร้อนอะไรครับ ปกติ

Comment

ผมก็เป็น
                    แต่ผมแปลก
                    จะเป็นเฉพาะ ขยาย จอ MSN ให้เต็มจอ แล้วเสียงมันก็จะมา

แล้วพอย่อจอไปมันก็จะหาย

แต่เสียงที่ผมเจอไม่รู้เสียงไร แต่มาจาก ในเคส TT_TT

Comment

ร้องจี๊ดๆ มันหนู รึป่าว

Comment

ของผมก็มีเสียงจี๊ดๆขึ้นนะครับ แต่จะเป็นเวลาเล่นเกมน่ะครับ บางเกมก็ไม่มีเสียงจี๊ดดัง ของผม ASUS K8NF4-E น่ะครับ ส่วนอีกตัวเป็น Gigabyte GA8ID-2003 อันนี้เสียงจี๊ดดังบ่อยมากเลยครับ แต่ทั้ง2ตัวก็ยังปกติดีอยู่ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น งงเหมือนกันเพราะเล่นเครื่องคนอื่นหรือในร้านก็ไม่ได้ยินเสียงที่ว่านี้เลย

Comment

ผมจี๊ดจากpsuมาเป็นปีแล้วครับ ยังไม่เสียเลย เจ๊งก็ไม่เจ๊ง psu Noname

Comment

เคยได้ยินเสียงจี๊ดจาก HDD ตอนดึงข้อมูล บางทีก็ค้างไปเลย

Comment

ผมเล่นเกมส์อะถึงดัง

Comment

Working...
                              X