Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์หนังแล้วเสียงดีเลย์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์หนังแล้วเสียงดีเลย์

ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆค่ะ
    คือโหลดหนังจากบิทมา แล้วไรท์ลงแผ่นเสียงมันดีเลย์ตลอดเลยค่ะ
    ทั้งๆที่ดูในคอมก็ปกติดีทุกอย่าง เสียงไม่ดีเลย์ แต่พอไรท์แผ่นมาดูกับเครื่องเล่นDVD
    เสียงดีเลย์ตลอดค่ะ เพราะงั้นไม่น่าจะเกี่ยวกับต้นฉบับที่โหลดมาใช่มั้ยค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่โปรแกรม เช่น ต้องตั้งค่าอะไรในNero รึเปล่าค่ะ
    (พอดี Harddisk เสียค่ะ ที่ร้านเค้าลง Nero 7 ให้ เมื่อก่อนใช้ Nero 6)
    หรือตัวไรท์เตอร์ของ SONY กันแน่ค่ะ เพราะเมื่อก่อนใช้ LG ก็ไรท์ได้ไม่มีปัญหาเสียงดีเลย์นะค่ะ แต่พอไรท์เตอร์เสีย (เสียพร้อมกันทั้งHarddisk+DVD Writer) ก็เลยไปซื้อใหม่ พอไรท์ก็เจอปัญหานี้เลยค่ะ

ลองไรท์ด้วยความเร็วต่ำๆก็แล้ว ไม่สำเร็จค่ะ อ๋อลืมบอกไป เรื่องที่เสียงไม่ดีเลย์ มีอยู่เรื่องเดียวค่ะ
    แต่เป็น DVD ไม่แน่ใจว่าเพราะเป็นDVD รึเปล่า เพราะนอกนั้นที่มีปัญหาเป็นVCDค่ะ

รบกวนท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือผู้รู้ช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ผมก็เคยเจอเหมือนกันกับปัญหาแบบนี้
    เป็นเพราะมันแปลงไฟล์ตอนไรท์อีกที มันเลยดีเลย์
    วิธีแก้ คือ

ให้ไรท์แบบ Nero Bunning Rom ครับ....

Comment

น่าจะขึ้นตอนแปลงมีปัญหานะครับ เคยเจอเฉพาะไฟล์

Comment

ลองปรับการไรท์เหลือต่ำซัก4x ครับ

Comment

ขอบคุณทั้งสามท่านที่ช่วยตอบนะค่ะ
          น่าจะเป็นอย่างที่คุณDororoบอกค่ะ พอดีนั่งหาทั้งวันเลยไปเจอเวบนี้เข้า ปัญหาแบบเดียวกันค่ะhttp://www.monavista.com/webboard/ar...hp?t-1678.html
          ลองไรท์แล้ว 1 แผ่นด้วย Nero Bunning Rom (ตามที่คุณ Dororo บอก)
          โปรแกรมจะ re-encode ก่อนถึงจะไรท์ได้ค่ะ
          พอมาลองกับเครื่องเล่น เสียงตรงค่ะ ไม่ดีเลย์แล้ว เดี๋ยวจะลองอีก 5 แผ่นที่เหลือ น่าจะใช้ได้ค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะค่ะ ทั้งสามท่านที่มีน้ำใจมาตอบนะค่ะ (เย้!! ทำได้แว้ววว)
          Last edited by griffindraw; 19 Jul 2008, 19:07:37.

Comment

ผมก็เคยเป็นคับไร้ท์หนังหรือคาราโอเกะใส่VCD ใช้Nero7 ขนาดไร้ท์ 1x มีปัญหากับภาพและเสียงไม่ตรงกันประจำ ตอนนี้ใช้ Nero8 ไม่มีปัญหาคับ

ลองเปลี่ยนNeroเวอร์ชั่นใหม่ดูคับ
            Last edited by Dexza; 19 Jul 2008, 22:44:06.

Comment

เป็นที่ตัว nero อ่ะ

Comment

Working...
              X