Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน modem แล้ว ความเร็วเน็ต ไม่เกิน 100k/s

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน modem แล้ว ความเร็วเน็ต ไม่เกิน 100k/s

โมเด็มตัวเก่าดูท่าน่าจะเสียครับ รุ่น X8824m ไฟ power กับ lan ขึ้น แต่ต่อเน็ตไม่ได้เลยมา 5 วันแล้ว
    เลยเปลี่ยนmodem ดู ลองปุ๊ป ติดปั๊ป ดีใจสุดๆ
    ดีใจได้ซักพัก ก็กลับมาเสียใจอีก
    ปกติ โหลดบิท จะได้ประมาณ 124K/s แต่นี่ได้แค่แถวๆ 100K/s (กราฟนิ่งมากๆ)
    ลองปิด utorrent แล้วโหลดไฟล์ cabal client ดู ปรากฏว่าได้แค่ 110-115 ทั้งๆที่ปกติควรจะได้ 160-175 K/s
    ไม่ทราบว่าเป็นที่ internet TOT หรือ เป็นที่ modem ตัวใหม่ครับ
    โมเด็มรุ่น TD-8810

ลองดูว่าเราเตอร์ซิงค์สัญญาณได้เท่าเดิมหรือเปล่าครับ
    เช่นจากเดิม 1536/512 kbps แต่ตอนนี้เหลือ 1024/512 kbps ก็ต้องมาดูต่อว่าเกิดจากเราเตอร์เราเองหรือ TOT ปล่อยสัญญาณมั่ว ลองตรวจสอบดูค่า SNR, Line Atten, รวมถึงการ Modulation สัญญาณว่าเป็นแบบไหน (ปกติควรเป็น G.Dmt(G.992.1))

แต่ถ้าซิงค์สัญญาณได้เท่าเดิมแต่ดาวน์โหลดได้ช้าลงคงต้องคุยกับทาง TOT ครับ

Comment

ผมลองเข้าไปที่เว็บ ip ดูอ่ะครับ
      แล้วมันได้อย่างนี้

Line Rate - Upstream (Kbps): 512
      Line Rate - Downstream (Kbps): 1536

แสดงว่าเป็นที่เน็ตใช่มั้ยครับ โมเด็มปกติใช่มั้ยครับ

Comment

ครับ คงต้องคุยกับทาง TOT ละครับ ว่าทำไม 1.5M ถึงดาวน์โหลดได้พอๆ กับ 1M

Comment

Working...
        X