Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ Digital Out ของ Sound Card กับ PowerDVD มีรูปประกอบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ Digital Out ของ Sound Card กับ PowerDVD มีรูปประกอบครับ

1.
    คือ เดิมใช้ Live Value ct4830
    ต่อ Digital out ออกมาไปที่ AVR ของโซนี มีถอดรหัสครบ ที่ตัวavr บอกว่าเสียงทีได้รับมาทาง cox นั้นเป็น Dolby Digital
    ซึ่งผมปรับ ใน powerdvd ที่ use spdif ครับ ส่วน Out Put Mod ผมจำไม่ได้

สงสัยว่า avr ถอดรหัสให้ใช่ปะครับ ? อันนี้น่าจะใช่ คือสัญญานดิจิทัล ถูกส่งออกไป

2.
    ตอนนี้ผมใช้ X-Fi คิดว่าถ้าต่อ AVR แบบข้างบนคงทำเหมือนๆกัน เสียงที่ผมได้รับคงจะ เป็น DD DTS จากแผ่นหนังแน่ๆ

แต่
    ถ้าเกิดผมไม่ต่อ AVR ละครับ ผมไปซื้อลำโพง 5.1 ทั่วไป ที่ไม่มีตัวถอดรหัส ยกตัวอย่างเช่น Altec lansing FX50xx หรือ G550 500 เหล่านี้ ผมจะได้รับเสียง DD DTS จริงหรือไม่ครับ
    คิดว่า คงไม่ได้ใช้ Digital Out แน่ๆ เพราะ ลำโพงพวกนี้ไม่มี Digital In Put หรือมีครับ?

ถ้าไม่มี คงต้องใช้ 3สาย กลาง/ซับ,เซอร์ราว,คู่หน้า ซึ่งมันเป็น Analog นี่ครับ
    ผมจะปรับใน PowerDVD ยังไงอะครับ เลือกกี่ลำโพง เลือก Out put mode ไหน จะมี DTS Dolby Digital ไหม แล้วมันถอดรหัสมาจาก X-Fi เลยหรือเปล่า? เสียง DD DTS ออกทาง Analog ได้หรือเปล่าครับ สงสัยครับ

เพราะตอนนี้ Vista ผมทำให้มันมี สัญลักษณ์และตัวปรับแต่ง DD DTS ไม่ได้ด้วย คงต้องลอง XP

ขอบคุณครับ
    Attached Files
    Last edited by acquiesce; 4 Sep 2008, 14:24:39.

1 avr decoder แสดงผล dolby digital ถูกต้อง

2 500 5500 เป็นลำโพง analog ธรรมดา ส่วน fx50xx มี soundcard usb ในตัว แต่ก็รับ analog in ได้

ทั้งหมด ไม่มี decoder

ต้องให้ soundcard เป็นตัวถอดระหัส หรือใช้ software ก็ได้

x-gamer รุ่นไม่สมประกอบ ราคาแพง ไม่มีตัวถอดระหัส โดยกำเนิด แถมอยู่บน vista

สั่ง 6 channel no effect จาก powerdvd เลย

powerdvd จำทำการถอดระหัส dolby digital ออกสู่ analog output

Comment

ขอบคุณท่านเรือรบอีกครั้ง ชัดเจนเลย

Comment

Working...
      X