Announcement

Collapse
No announcement yet.

3000+ กับ 3200+ AM2 OC ได้เท่าไหร่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3000+ กับ 3200+ AM2 OC ได้เท่าไหร่ครับ

3000+ กับ 3200+ AM2 ถ้าใช้กับ ASUS M2N-E แรม 533 จัด OC ได้เท่าไหร่ครับพอดีจะซื้อมาใช้งานอยากใช้ให้เต็มประสิทธิภาพนะครับเลยไม่รู้ว่าจะซื้อ 3000+ หรือ 3200+ ดีเพราะงงกับ memory controller ddr2 ครับ แล้วเมนบอร์ด AM2 มีตัวอื่นอีกมั้ยครับที่น่าใช้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพราะเห็นบางเวปบอกว่าจะมีปัญหากับแรมนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ผมใช้ M2N-E กับ 2800+ Ram Kingmax 667 512*2 อยู่ ลากมาตันที่บัส 260 ครับ(8*260 2080Mhz) แปลกใจมาก ว่าปรับจนหมดแล้วแต่ไม่สามารถขยับมาเล่นบัส 261 ได้เลย คงต้องตันที่อะไรซักอย่าง

แต่ M2N-E ไม่มีปัญหากับแรมแล้วครับ (Bios ตัวใหม่นะ) จากที่อ่านๆปัญหาที่ว่า เป็นกับแรม DDR2 800 ซะมากกว่า และก็ Heatpipe ที่เห็น ร้อนพอสมควรเลยครับ ความร้อนจาก Chipset มาถึงครีบ บริเวณ ภาคจ่ายไฟ CPU ช้ามาก ผมต้องจัดพัดลงเป่าทั้ง 2 จุด แต่ก็ไม่ได้ร้อนมากมายนะครับ ข้อเสียของ M2N-E เท่าที่เห็นชัดๆคือ ไฟจ่ายให้แรมอัดได้แค่ 1.95 ครับ

บอร์ด AM2 ตอนนี้ออกมาน้อยครับ มีที่น่าสนก็คงเป็น DFI NF4 Ultra M2 แต่จะใช้ Chipset รุ่นเก่า NF4 (m2n-e ใช้ 570) แต่จากที่หาข้อมูล เพื่อนๆบอก ก่อนซื้อต้องทำบุญเยอะๆ ก็ไม่ค่อยเก็ท ความหมายเท่าไร อาจจะเป็นที่ปัญหาเรื่องการเคลมของมากกว่า
    Last edited by probe; 27 Sep 2006, 12:46:04.

Comment

เหอๆ ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้เครม DFI เป็นยังไง
      แต่เมื่อก่อนเครมที เป็นเดือน เรียกว่าต้องไปซื้อบอร์ดสำรองมาใช้ก่อนเลยละ

Comment

แล้ว 3500+ AM2 OC ได้เท่าไหร่ครับ

Comment

ของผมใช้ Asrock AM2NF4G SATA 2
          Sampron 3000+
          Ram corsair VS 677 1G*2
          ของผม มาตันที่ บัส 270 ครับงงอยู่เหมือนกันครับ บอร์ดของผมถ้าปรับค่าแรมหรือค่าต่างๆ
          มันจะบูทไม่ขึ้นเลยครับ และ OC ไม่เกิน 250ครับ งง อะ
          แต่สูงสุด ผมได้ 285 นะครับ แค่เข้า วินโดว์ได้ เฉยๆอะ
          ใครมีอะไร แนะนำผมบ้างสิครับ
          อนาคตผมอยากให้มันไปถึง 300 ครับ

Comment

Originally posted by [CS]kentaro View Post
            ของผมใช้ Asrock AM2NF4G SATA 2
            Sampron 3000+
            Ram corsair VS 677 1G*2
            ของผม มาตันที่ บัส 270 ครับงงอยู่เหมือนกันครับ บอร์ดของผมถ้าปรับค่าแรมหรือค่าต่างๆ
            มันจะบูทไม่ขึ้นเลยครับ และ OC ไม่เกิน 250ครับ งง อะ
            แต่สูงสุด ผมได้ 285 นะครับ แค่เข้า วินโดว์ได้ เฉยๆอะ
            ใครมีอะไร แนะนำผมบ้างสิครับ
            อนาคตผมอยากให้มันไปถึง 300 ครับ
            ผมก็ใช้ บอร์ดเดียวกะนายเลยคับ สรุปเลยคับ Mainborad ร้ายโคตร ผมอยากเปลี่ยนใจจะขาดแล้วเนี่ยะ แต่ ติดที่ว่า ขี้เกรียจลงวินโดว์ใหม่

Comment

3000+ กับ 3200+ AM2 ถ้าใช้กับ ASUS M2N-E แรม 533 จัด OC ได้เท่าไหร่ครับ
              -ไม่ทราบ ครับ แล้วแต่ดวง แต่คงได้ 2.2-2.4 นะครับ

พอดีจะซื้อมาใช้งานอยากใช้ให้เต็มประสิทธิภาพนะครับเลยไม่รู้ว่าจะซื้อ 3000+ หรือ 3200+ ดี
              -3200+ครับ ตัวคูณ เป็นเลขคู่ และก็แพงกว่าไม่กี่ร้อย

แล้วเมนบอร์ด AM2 มีตัวอื่นอีกมั้ยครับที่น่าใช้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
              -ลองดู DFI INFINITY ก็ได้ครับแพงกว่าไม่เ่ท่าไหรหลอก

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
                ผมก็ใช้ บอร์ดเดียวกะนายเลยคับ สรุปเลยคับ Mainborad ร้ายโคตร ผมอยากเปลี่ยนใจจะขาดแล้วเนี่ยะ แต่ ติดที่ว่า ขี้เกรียจลงวินโดว์ใหม่
                ผมว่าทุกท่านอย่าเพื่อน้อยใจคับดูเวบลิ้งค์นี้ก่อนคับของเพื่อนสมาชิกคับ..ทุกอย่างต้องลงทุนลงแรงคับ
                ไม่ใช่ได้ด้วยความง่ายดาย
                http://www.vmodtech.com/modules.php?...t=12521#153449

Comment

ผมathon 3000+asrock am2nf4g-sata2+cosairVS 533 อัดได้สุดๆ2.6HGz

Comment

Working...
                  X