Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย แรมเห็นไม่ครบ รู้แล้วว่า 32 bit แต่มันหายไปมากกว่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย แรมเห็นไม่ครบ รู้แล้วว่า 32 bit แต่มันหายไปมากกว่านั้น

ใช้ Windows XP 32 bit ใส่แรม 4 GB รู้แ้ล้วว่าจะเห็นไม่ครบ

ปกติจะเห็นประมาณ 3.25 GB ใช่ไหม แล้วนี่มันหายไปไหนหว่า เหลือ 2 กว่าเอง
    ตอนแรกก็เห็นปกติ ไม่รู้ไปทำอีท่าไหนเหลือแค่นี้ ????
    ใช้การ์ดจอแยก แต่มี on board ก็เซต share mem เป็น auto นะ เกี่ยวมั๊ย ไม่เห็นมีให้ disable
    M/B ใช้ asrock alive nf6p-vsta

พวกการ์ดออนบอร์ด ถ้าไม่ปิดแชร์ มันจะดึงไปมากสุดก็ไม่น่าเกิน 256MB

รอท่านอื่นมาตอบครับ (ช่วยได้เท่านี้)

Comment

เข้ามาช่วยดัน แล้วก็ช่วยงงครับ^^

เปิดดูคู่มือบอร์ดสิครับ รองรับแรมได้กี่เมกเอ่ย??

ไม่ก็ดูในไบออสว่า Detect แรมครบมั๊ย
      Last edited by sumnurgrug; 27 Aug 2008, 01:23:13.

Comment

งานเข้าครับพี่น้อง แหะๆ... ไม่ทราบครับไม่เคยเป็น เ้ข้ามาพิมพ์เพื่อดันให้ผู้รู้ตอบต่อไป

Comment

ช่วยบอกสเปคคอมด้วยครับ

Comment

ลอง cpu-z ยังคับ

Comment

ออนบอร์ดหรือเปล่า

การ์ดจอเเรมเท่าไหร่ครับ ถ้าการ์ดจอเเรม 512 mb ส่วนมากจะหักลบเหลือ 3.25 ครับ
              เเต่ถ้าการ์ดจอมากกว่านี้จะหักลบไปตามเเรมเครื่องที่ควรจะมองเห็นครับ

Comment

ไบออส ของ เมนบอดบางรุ่นมีจุดแชร์แรมได้อีก ไม่ได้แชร์แค่การ์ดจอคับ

ทีนี้ แรม 4 กิ๊ก เป็นแบบ 2 แถว หรือ 4 แถวคับ ถ้า 4 สงสัยจะงานเข้า

Comment

อย่างนี้ต้องใช้แผนที่กับเข็มทิศ

Comment

ใส่แรม 1G*4 หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ แรมอาจจะเดี้ยงได้

Comment

ดูใน BIOS นะ
                      ว่าเห็นเท่าใหร่

Comment

ใช้การ์ดจอรุ่นไหนครับเป็นพวกTCที่แชร์แรมหรือเปล่า การ์ดพวกTCนี่เวลาแชร์แรมในSystem Prop แรมจะหายเปล่าครับไม่เคยใช้

Comment

ใน bios เห็นครบ 4096 MB ครับ
                          ใช้ CPU-Z ก็เห็นนะ
                          การ์ดจอตอนนี้ 8800GT 512MB

ที่เห็น my computer นี้ ไปแก้ share mem เป็น auto

Comment

กระทู้ตกอย่างเร็ว
                            มีความเห็นอย่างไรบ้างไหมครับ

Comment

ร่วมด้วยช่วย งง

Comment

Working...
                              X