Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ

อยากถามเรื่องโปรแกรม Ghost ครับ
    อยากขอความรู้เรื่องโปรแกรม Ghost ครับ
    คือมีเพื่อนเปิดร้านคอมและผมก็ไปช่วยมันลงวินโดว์ครับเพราะเป็นอย่างเดียว
    ปัญหาคือเครื่องมันเยอะทำมะทัน เด็กก็แร่งอีก
    จึงอยากจะถามว่า
    1.เราจะ Ghost วินโดว์จากเครื่องแม่ (คือเครื่องที่ร้านที่เซ็ทไว้แล้วว่าต้องใช้มาตราฐานนี้เลย)
    แล้วGhost มาลงกับเครื่องลูกค้าเลยได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    เช่น driver ของเครื่องลูกค้า แต่ถ้าเราGhost เครื่องแม่ แล้วไดร์เวอร์ต้องลงเพิ่มเติมหรือมันจะให้มาด้วย
    2.ถ้าเราGhostให้ลูกค้าอย่างเดียวแบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่และนั่งลงโปรแกรมอีก จะทำได้ไหมครับ
    มันจะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ และลูกค้าจะรู้ไหมครับว่าเราGhostให้เขาไม่ได้ ลงวินโดว์จริงๆให้เขา
    3.ถ้าGhostวินโดว์แล้วลงไม่ได้ แล้วถ้าเราGhost แต่โปรแกรมที่จะลงให้ลูกค้าจะได้ไหมครับ
    เช่น โปรแกรม Power DVD / ACDsee / โปรแกรมพื้นฐานต่างๆอ่ะครับ จะได้ไหมครับ
    4.ช่วยแนะนำโปรแกรม Ghost ที่ใช้ง่ายและนิยมๆใช้กันหน่อยครับ
    5.ถ้าได้วิธีการทำ วิธีการ Ghost และวิธีการGhostลงเครื่องด้วยจะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณสำหรับเทพที่มาตอบ
    ขอบคุณสำหรับคนหน้าตาดีที่มาดู
    ขอบคุณป๋าดันที่ช่วยพลักไปบนๆ
    ขอบคุณครับ

www.pcmedias.cjb.net

มีวิธีการใช้เบื้อต้นให้โหลดครับ

Comment

ร้านคอม หรือร้านเกมส์ครับ
      แนะนำจากประสบการณ์ที่เคยๆทำนะครับ
      เครื่องประกอบให้โรงเรียน 25 เครื่อง สเปคเดียวกันหมด ทำตัวมาสเตอร์ขึ้นมาแล้วโกส disk to disk
      ที่เหลือแค่เปลี่ยนชื่อเครื่องกะไอพี
      กันเหนียว มีไฟล์ image ghost ในไดร์ d ไว้ด้วย
      และโปรแกรมล็อค hdd เช่น hd guard หรือ deep freeze แล้วแต่ถนัด
      เครื่องที่ร้าน(ร้านเกมส์ 20 เครื่อง) ทำเหมือนข้างบนครับ แต่พาสไฟล์ไว้ไดร์ d ลงโปรแกรมคิดเงิน ปรับแต่งดีๆ แล้วก็ล็อคดิสก์โล้ด
      ถ้าซิปเซตไกล้เคียงกันทำง่ายครับ ข้ามซิปโอกาสจอฟ้าสูง nvidia=ati ได้ แต่ nvidia=intel ไม่ค่อยผ่าน แม้จะถอนไดร์เวอร์ เลยไม่แนะนำดีกว่า (เค้าบอกใช้โปรแกรมอื่นโคลน)
      อื่นๆก็หลักการเดียวกัน ให้คนอื่นตอบบ้าง...

Comment

แล้วอย่าให้เป็น ntfs ละให้เป็น fat32 จะได้ไม่ลำบากทีหลัง

Comment

Originally posted by james5851 View Post
          อยากถามเรื่องโปรแกรม Ghost ครับ
          คือมีเพื่อนเปิดร้านคอมและผมก็ไปช่วยมันลงวินโดว์ครับเพราะเป็นอย่างเดียว
          ปัญหาคือเครื่องมันเยอะทำมะทัน เด็กก็แร่งอีก
          จึงอยากจะถามว่า
          1.เราจะ Ghost วินโดว์จากเครื่องแม่ (คือเครื่องที่ร้านที่เซ็ทไว้แล้วว่าต้องใช้มาตราฐานนี้เลย)
          แล้วGhost มาลงกับเครื่องลูกค้าเลยได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
          เช่น driver ของเครื่องลูกค้า แต่ถ้าเราGhost เครื่องแม่ แล้วไดร์เวอร์ต้องลงเพิ่มเติมหรือมันจะให้มาด้วย
          2.ถ้าเราGhostให้ลูกค้าอย่างเดียวแบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่และนั่งลงโปรแกรมอีก จะทำได้ไหมครับ
          มันจะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ และลูกค้าจะรู้ไหมครับว่าเราGhostให้เขาไม่ได้ ลงวินโดว์จริงๆให้เขา
          3.ถ้าGhostวินโดว์แล้วลงไม่ได้ แล้วถ้าเราGhost แต่โปรแกรมที่จะลงให้ลูกค้าจะได้ไหมครับ
          เช่น โปรแกรม Power DVD / ACDsee / โปรแกรมพื้นฐานต่างๆอ่ะครับ จะได้ไหมครับ
          4.ช่วยแนะนำโปรแกรม Ghost ที่ใช้ง่ายและนิยมๆใช้กันหน่อยครับ
          5.ถ้าได้วิธีการทำ วิธีการ Ghost และวิธีการGhostลงเครื่องด้วยจะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณสำหรับเทพที่มาตอบ
          ขอบคุณสำหรับคนหน้าตาดีที่มาดู
          ขอบคุณป๋าดันที่ช่วยพลักไปบนๆ
          ขอบคุณครับ

ตอบเท่าที่รู้
          1. เครื่องที่จะ Ghost กันได้อย่างปัญหาน้อยที่สุด ต้องเป็นเครื่องที่มีเสป็คเดียวกันครับ เครื่องแม่เสป็คไหน เครื่องลูกก็ต้องเสป็คอย่างงั้น
          2. ไม่ได้ครับ แต่รู้สึกว่าจะมีบางคนแก้ค่าอะไรบางอย่างทำให้ใช้กับ Chipset ไหนก็ได้
          แต่เท่าที่ลองดู ไม่ค่อยเสถียรครับ สู้ลงเองแบบธรรมดาไม่ได้
          3. Ghost มันจะดูเหมือนเอาไฟล์ไปแปะไว้เฉยๆน่ะสิครับ ข้อดีคือง่าย ข้อเสียคือ บางโปรแกรมจะใช้ไม่ได้
          4. Norton Ghost และโปรแกรม Ghost ใน Hiren Boot จำชื่อไม่ได้
          5. ตามข้างบน

Comment

Working...
          X