Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ raid 0 มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้มันพังอ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ raid 0 มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้มันพังอ่าครับ

ช่วยด้วยครับ raid 0 มีวิธีป้องกันยังไงไม่ให้มันพังอ่าครับ
    คือแบบ ไม่ให้ข้อมูลมันเสียอ่าครับ

ก็ทำ Raid 0+1 ไง

Comment

หุๆๆๆ ไฟนิ่งๆ ไม่พังชัวร์

Comment

ทำ image drive

Comment

อย่าให้ไฟตก + ดับ

Comment

กำหลอครับ

Comment

เหนือสิ่งอื่นใดเจ้าจงมี UPS เป็นของตัวเอง มันจะช่วยในเรื่องของแรงดันไฟให้นิ่งยิ่งขึ้น Raid ของเจ้าก็จะปลอดภัย
              Last edited by diamondback; 7 Dec 2008, 02:51:02.

Comment

เรด 0 กะไม่เรด โอกาศ พังก็เท่ากันแหละ
                ไม่อยากสียข้อมูลก็เรด 1 แต่เสียพื้นที่เก็บไฟล์มากก่าเดิม2เท่า เลือกเอา

Comment

ควรใช้ PSU ที่สามารถจ่ายไฟได้พอต่อการใช้งาน และควรใช้ UPS เพื่อป้องกันไฟดับ ไฟตก
                  ซึ่งจะทำให้ RAID หลุดได้ แต่หากเป็นข้อมูลที่สำคัญ ควรทำ backup ไว้เสมอ

Comment

raid เอาไว้ลง os อย่างเดียว แล้วข้อมูล backup ไว้ที่ h/d อีกลูก

ผมทำแบบนี้อ่ะ

Comment

ที่ผมเรด 0 เน้น แรงอย่างเดียวเลย

Comment

Working...
                      X