Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณภาพ Flash Drive มีผลต่อคุณภาพเสียง ขอฟันธง100%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณภาพ Flash Drive มีผลต่อคุณภาพเสียง ขอฟันธง100%

จาก : http://topicstock.pantip.com/ratchad.../V6750226.html

ผมคนนีงล่ะที่ไม่เห็นด้วย

ผมว่าอย่างมาก Flashdrive ห่วยๆ มันก็คล้ายสาย Usb ห่วยๆ ที่อาจเกิดการส่งข้อมูล Lost ได้บ่อยๆ ซึ่งทำให้เสียงสะดุดหรือกระโดดไปแค่นั้นเอง

แถมจขกทในลิ้งค์ผมว่าออกจะเกรียนนิดๆนะ
    Last edited by sierra; 28 Feb 2009, 03:30:38.

ผมคิดว่าถ้าเล่นเพลงผ่าน Flash Drive มันก็น่าจะมีผลต่อการส่งข้อมูลอยู่หรอก
    ยิ่งเป็นเรื่องของเสียงแล้วมันจะมีอะไรที่ละเอียดมากๆ
    แต่ถ้า Copy ไฟล์เสียงนั้นจาก Flash Drive ลงคอมก่อนก็คงไม่มีผล

เอ๊ะหรือว่าตอนที่ Copy ไฟล์เสียงนั้นออกมาจาก Flash Drive ตัวไฟล์จะเสียหายไปด้วย

Comment

Originally posted by champdekwen View Post
      ผมคิดว่าถ้าเล่นเพลงผ่าน Flash Drive มันก็น่าจะมีผลต่อการส่งข้อมูลอยู่หรอก
      ยิ่งเป็นเรื่องของเสียงแล้วมันจะมีอะไรที่ละเอียดมากๆ
      แต่ถ้า Copy ไฟล์เสียงนั้นจาก Flash Drive ลงคอมก่อนก็คงไม่มีผล

เอ๊ะหรือว่าตอนที่ Copy ไฟล์เสียงนั้นออกมาจาก Flash Drive ตัวไฟล์จะเสียหายไปด้วย
      มีผลต่อการส่งข้อมูลคับ USB ที่ไม่ดีมีโอกาศเกิด lost ได้ง่ายคับ รวมไปถึงCopy ไฟล์เสียงออกมาจาก Flash Drive ก็เกิด lost ได้เช่นกัน เช่นเสียงสะดุด กระโดด เป็นต้น (ผมเป็นบ่อยเวลาก๊อปไฟล์เข้ามือถือเยอะๆ)

แต่ที่จขกทในลิ้งอ้างว่า

"Apacer 4G เสียงมาเต็มๆโน๊ตโดดเด่นชัดเจน ครบครั่นครับ
      เสียงดัง 97% หากเทียบกับ CD mp3 บันทึกแบบทั่วไป
      Rundish เสียงที่ได้หยาบกร้าน สากแห้งมากครับ โน๊ตขาดๆเกินๆ เบสหดหาย ไม่ใช่แนวเสียงต่างกันแต่มันไม่มีอะไรดีเลย โหลดช้าอีกต่างหาก
      เสียงดังแค่ 50% หากเทียบกับ CD mp3 บันทึกแบบทั่วไป"

อันนี้ผมไม่เชื่อแน่ๆ ถ้าแน่จิงต้องกล้า Blind Test ด้วยสิ ถ้าแยกได้ฟังออกผมถึงเชื่อ

Comment

kingston กะ kingmax ยังเเยกไม่ออกบอกว่าปลอม อ่านเเล้วตะงิดๆ ยังกล้าฟันธงได้ไงอะ

Comment

โปรแกรมอ่านเพลงพวกนี้มันจะมีการโหลดข้อมูลเพลงมาบัฟเฟอไว้ก่อนอยู่แล้วครับ แฟลชเทพแฟลชบ้าน ไม่มีผลหรอกครับ อย่างมากก็คืออย่างที่ จขกท. ว่า ถ้ามันห่วยจัดจนอ่านไม่ได้มันก็เสียงหายหยุดไปเลย ไม่ก็แค่ขาดช่วงกระตุกๆ

Comment

เออใช่ ผมก็ลืมคิดไปว่าโปรแกรมเล่นเพลงมันต้องบัฟเฟอร์ไฟล์เอาไว้ก่อน

Comment

ผมว่าคิดมากไปแล้วมั้งส่วนตัวนะ ถ้าคิดมากถึงขนาดนนี้ไม่มีความสุขกันพอดี หึหึ
              ไม่งั้นคงต้องมานั่งกังวลกันอีกแน่ ใช้ HD อะไรในเครื่องรึ?

โอ้ว ผมใช้ แร๊พเตอร์เสียงดีโคตร เอ๊ะ หรือว่า โซลิค เสียงดีกว่า ยี่ห้อล่ะ ซีเก็ต เสียงดีกว่า wd นะ หรือว่า ซัมซุงจะเสียงดีกว่าล่ะ ฮิตาชิ สิ ฯลฯ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                ผมว่าคิดมากไปแล้วมั้งส่วนตัวนะ ถ้าคิดมากถึงขนาดนนี้ไม่มีความสุขกันพอดี หึหึ
                ไม่งั้นคงต้องมานั่งกังวลกันอีกแน่ ใช้ HD อะไรในเครื่องรึ?

โอ้ว ผมใช้ แร๊พเตอร์เสียงดีโคตร เอ๊ะ หรือว่า โซลิค เสียงดีกว่า ยี่ห้อล่ะ ซีเก็ต เสียงดีกว่า wd นะ หรือว่า ซัมซุงจะเสียงดีกว่าล่ะ ฮิตาชิ สิ ฯลฯ

Comment

มีผลด้วยรึเนีย
                  ผมคิดว่า ถ้ามันอ่านทันก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ อยากพวกคิงตัน อ่าน ขันต่ำก็ 10MB+ ยังไงก็อ่านทัน
                  ความคิดผมเฉยๆ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post

มุขนี้ผมก็เคยเล่นไปแล้วเหมือนกันครับในกระทู้นั่น

Comment

ท่านลองไปดูเรื่อง dsp และการส่งข้อมูลแบบดิจิตอลดู
                      แล้วจะได้คำตอบ เรื่องนี้เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ความรู้สึก

Comment

งั้นอธิบาย มา ว่า flash drive ห่วยๆ มันไปเปลี่ยน bit ใหนของ จุดใหน ข้อมูล จาก 0 >1 1>0

ทำให้ มิติหุบ โน๊ตขาดเิกิน มิติหดหาย

แต่เรื่องสะดุด จาก b/w ไม่พอ อันนี้เป็นจริง เช่นเปิดไฟล์ bit rate สูงมากๆ

wave 96/24 6 channel 13 mb/s จาก micro sd 2GB จีนแดง ไม่ว่า cardreader / player จะเทพขนาดใหน ก็กระตุก

Comment

เหอๆ เขียนรีวิวซะเว่อร์

Comment

ผมใช้ Kinston 4Gb 101 เสียงก้ดีนะครับ ฟังทุกวัน

Comment

บ้าแล้ว น่าจะให้เค้าไปอ่าน protocol ของ usb ดูนะ บรรยายยังกะกำลังฟัง FM AM แล้วคลื่นหายคลื่นไม่ชัดแหนะ
                              เรื่อง remote ก็ทีนึ่งแล้ว เถียงกับมันก็ด่าเราว่าหูไม่ดี ฟังไม่ออกเอง เวนกำจริง ๆ

Comment

Working...
                              X