Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรมแบบ Dual Channel กับบอร์ด ECS Geforce6100SM-M ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรมแบบ Dual Channel กับบอร์ด ECS Geforce6100SM-M ครับ

กำลังคิดจะเพิ่มแรมน่ะครับ ของเดิมใช้เป็น Kingston 1G/667 แล้วอยากจะเพิ่ม 1 กิ๊กอีกแถวนึุง แต่ไปอ่านเจอสเป็คของบอร์ดผม ECS Geforce6100SM-M ว่ามันรองรับการใส่แรมแบบ Dual Channel ได้

Doubles the bandwidth of your system memory up to 12.8GB/s and pumps up the system performance.
    แต่ผมไปลองเปิดดูในไบออส ก็ไม่เจอที่ปรับตั้งค่าสำหรับแรมแบบ Dual Channel เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
    1. ที่เสียบแรมมัีนมีแค่ 2 แถว ถ้าเสียบแล้วมันจะเห็นเป็น Dual Channel โดยอัตโนมัติหรือเปล่าครับ
    2. ถ้าซื้อยี่ห้อเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน แต่ไปซื้อจากอีกร้านนึง จะทำเป็น Dual Channel ได้มั้ยครับ? หรือจำเป็นต้องซื้อแบบที่เค้าขายเป็นคู่ ๆ ซึ่งจะแพงกว่าปกติครับ
    3. ผลที่ได้ชัีดเจนมั้ยครับ ระหว่างแีรม 2 กิ๊กแบบเสียบ 2 แถวปกติ กับแบบ Dual Channel

ขอบคุณครับ

ดันครับ

Comment

ผมก็ใช้ ECS เหมือนกัน แต่มันไม่มีที่ให้ปรับ Dual ใน Bios หรอกครับ
      ถ้าอยากจะใช้เป็น Dual ให้ถอดแรมที่มีอยู่ เอาไปที่ร้านด้วย แล้วก็เทียบชิพให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด
      แบบ ชิพ ที่ตัวเลขเหมือนๆ กันหรือใกล้เคียงกัน ในตำแหน่งที่ เหมือนกันครับ (หายากสักหน่อยเพราะว่ามีหลาย)

ผมก็ซื้อแรมมาคนละทีครับ จากคนขายคนละคน ก็ใช้วิธีนี้แหละครับ เทียบชิพเอา แล้วก็สั่งซื้อทางเวปประมูล ปรากฏว่าทำ Dual ได้ครับ

เคยเห็นของคนข้างบ้าน เขาซื้อมาคนละยี่ห้อ ใส่ด้วยกันได้ Dual เฉยเลย อันนี้แล้วแต่ดวงครับ

ปล.ดูจากสเป็คท่านแล้ว ถ้าเป็น 3000+ จริง DDR2 667 ไม่ว่าจะเป็น Single หรือ Dual ก็ไม่แตกต่างครับ เพราะว่า CPU มันไม่แรงพอที่จะทำให้ DDR2 667 แบบ Single เป็นคอขวดได้หรอก พูดง่ายๆ ว่า ไม่ว่าจะต่อแบบ Single หรือ Dual ไม่แตกต่างครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^ ถ้าไม่ต่างผมจะได้ไปซื้อแรมมาเสียบเพิ่มเลย เน้นปริมาณไม่เน้น Dual Channel ครับ

Comment

Working...
        X