Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดู Ram ใน Bios ยังไงตรงไหนครับ ว่ามัน Dual กันด่วน!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดู Ram ใน Bios ยังไงตรงไหนครับ ว่ามัน Dual กันด่วน!!

ดู Ram ใน Bios ยังไงตรงไหนครับ ว่ามัน Dual กันด่วน!!

นี้เลยครับ ช่วยบอกหน่ยน้าครับ
    พอดีผม ซื้อ Ram มา 2 ตัว ใส่ Dual แผงแรก 1 - 3 ปรากฎว่า คอมรีต๊าดดเอง
    ผมเลยลองเอา Ram ทั้ง 2 ตัวมาลอง 2 ครั้ง ปรากฎว่าใช้งานได้ปกติ โดยมาลองที่ ช่องแรก
    อย่างนี้แปลว่า ช่องที่ 3 เสียเปล่าคับ
    ผมเลยจะลองไปไว้ Dual อีกสีนึง 2 -4 แล้วจะเช็ตใน Bios ว่ามัน Dual กันมั้ยอะคับ

ตอนซื้อช่างบอก Dual ด้าย เซงมากมาย > < " เสียบ 1 - 3 ไม่ได้ สงสัยคนละตัวป่าวมะยุ้เลย
    อย่ารู้ว่าดูตรงไหนครับ ^^
    Last edited by aOffrOzen; 26 Mar 2008, 07:24:40.

ไม่รู้ดูใน Bios ไม่เป็น ใช้ Cpu-Z
    ดูเอาในหมวด Window

Comment

ตอนเปิดมันโพสโชว์ที่หน้าจอเลย

Comment

ตงไหนหว่าคับ > <"

Comment

ตอน boot นะ มันจะวิ่งตัวหนังสือเยอะๆ ดูให้ทันละกัน
          Memory RAM Dual Channal นะ

Last edited by TWK.; 26 Mar 2008, 09:27:22.

Comment

O_o ขอบคุณครับ จะลองดูครับ
            Last edited by aOffrOzen; 26 Mar 2008, 10:44:29.

Comment

ลอง รีคอมไปดูมา มันไม่มีอะคับ !! หมายถึงหามะเจอ

ดูใน CPU ดูช่องไหนคับ
              ช่อง MEMORY มีเขียน Dual Channel คับ
              หรือว่าไม่ได้ดูตรงนี้ เพราะผมใส่ Ram 1 Gb ช่อง 2 กับ 4

Comment

ลอง ใส่ ช่อง 3 ช่องเดียวแล้วใช้งานได้มะละงับ ?

เอาจิง เปิดเข้า window แล้วเปิด cpu-z จะง่ายก่านะงับ ^^"

bios แต่ละ MB มันมะเหมือนกานอะ

Comment

cpu-z ดูตงไหนคับ

ผมซื้อ Ram 2 ตัวมาพร้อมกันช่างบอก ใช้ Dual ได้รหัสเหมือนกัน !!

ผมเทสทั้งหมดะลคับ ทั้ง Dual สีแดง และ Dual สึเหลือง !! ใช้งานไม่ได้ครับ

Blue Screen ~ แต่ใช้ตัวเดียวได้อะ ลองทั้ง 2 ตัวแล้วด้วย เอาไปเปลี่ยนได้มั้ยคับยังงี้
                  Last edited by aOffrOzen; 26 Mar 2008, 12:58:17.

Comment

Originally posted by aOffrOzen View Post
                    cpu-z ดูตงไหนคับ

ผมซื้อ Ram 2 ตัวมาพร้อมกันช่างบอก ใช้ Dual ได้รหัสเหมือนกัน !!

ผมเทสทั้งหมดะลคับ ทั้ง Dual สีแดง และ Dual สึเหลือง !! ใช้งานไม่ได้ครับ

Blue Screen ~ แต่ใช้ตัวเดียวได้อะ ลองทั้ง 2 ตัวแล้วด้วย เอาไปเปลี่ยนได้มั้ยคับยังงี้
                    หน้า memory ทางขวาบน ช่อง Channel# อะงับ มะจะบอกว่า Single หรือ Dual

ปกติ ก็เคลมได้นะงับเอาปายทั้งคู่ บอก คู่กานแล้ว จอฟ้า บลาๆๆๆ ว่ากานปาย

Comment

เครครับ ผม ใส่ช่อง Dual แล้วจอฟ้า ถ้าไม่ Dual ใช้งานปกติ เด๋วอาวปายเคลม ^^

ขอบคุณทุกๆครับบ

Comment

Working...
                      X