Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดยังไงกับคราบออกไซด์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดยังไงกับคราบออกไซด์

พอดีเจอกับตัว
    เลยอยากถามความเหนเพื่อนๆๆอะงับ

ใช้การ์ดจอ อัสซุ
    ช่อง DVI ไม่แสดงภาพ แต่ช่อง RGB 15pin แสดง

พอไปเคลม ที่ D-com
    บอกว่าเคลมไม่ได้ แต่จาลองซ่อมดู

ผ่านไป 10 วัน โทรไปสอบถาม
    บอกว่าเคลมไม่ได้ ละก้ซ่อมไม่ได้ด้วย

ผมก้ม่ารุ้จาทามไง ต้องรับสภาพไป
    เลยอยากเตือนเพื่อน ๆๆ

ละก้ช่วยกันหาวิธีป้องกัน คราบออกไซด์ กัน

ปล.เสียดายการ์ดจอมานแพง หือๆๆ
    (ท่ากระทู้นี้ไร้สาระ ขอโทดนร้าครับ)

XFX 8800 GTS หมดประกันเพราะคราบออกไซด์ ที่ศูนย์บอกเพิ่ม 1500.- เอา 8800 ตัวใหม่ไป

Comment

เมื่อกี้ช่างก็โทรมาบอกผมว่าเครมไม่ได้แต่จะลองซ่อมดูเหมืนกันกับท่านครับ(ไม่รู้จะซ่อมให้จริงไหม)
      เครมไม่ได้เพราะของไม่มีซีเรียลนัมเบอร์(มันเกี่ยวด้วยเหรอ)เซ็งครับ

Comment

มี SS ไหมครับ อยากเห็นจังว่าคราบออกไชด์แบบไหนที่ทำให้เจ๊งจนเคลมไม่ได้...

Comment

งับ ไว้ไปเอาจาก ดีคอมแล้วจาถ่ายมาให้ดูนร้างับ

Comment

คราบออกไซด์เกิดจากอะไรหรอครับท่านช่วยบอกที

Comment

ความชื้นอะงับ

แต่ไม่รุ้มาได้ไง*
              เครื่องออกจาร้อนตับแตกเปิดทั้งวันทั้งคืน*

Comment

เอาสเปรย์ทำความสะอาดแผงวงจรมาลองขัดดูก่อนก็ดีนะครับ ก่อนเครม ร้านอมรมีขาย

Comment

ร้านอมร อยุ่ที่ำำไหนอะงับ
                  จาได้ซื้อมาติดไว้...

Comment

ทินเนอร์เลยครับ ไม่งั้นก็โซเว้นใสปิ้งๆ

Comment

มันแห้งแล้วจะหายไหมท่าน

Comment

อยากรู้เหมือนกันว่าคราบที่ว่านี้มันเกิดขึ้นได้ไงครับ แล้วหน้าตามันเป็นยังไง

Comment

ของผมM2N-E ประกันSynnex
                          มีคราบตรงพอทUSBยังเคลมได้เลย

Comment

คือ Oxide เนี่ย เกิดจากอากาศหรือเปล่าครับ...... ผมเคยคิดจะซื้อบ้านบนดวงจันทร์แล้วก็เอาคอมไปนั่งเล่นบนนั้นล่ะ ป้องกัน Oxide ครับ..น่าจะได้ผลดี หรือบางทีก็อยากจะไปอยู่นอกเรกิออสเหมือนกัน..อากาศคงน้อย

แต่ถ้าป้องกันไม่ทันแล้ว คือบ้านบนดวงจัทร์สร้างเสร็จไม่ทัน หรือก่อนออกจากเรกิออส... มันดันเกิด Oxide ขึ้นมาแล้ว ถ้าเป็นผม ผมจะไป Home Pro ครับ หรือไม่ก็อาจจะ แมคโคร โลตัส คาร์ฟูล อะไรก็ได้แถวๆบ้าน...แล้วก็มองหากระป๋องสเปรย์ที่เขียนว่า Contact Cleaner ก่อนเลย ยี่ห้ออะไรก็ได้ ถ้าเป็นผม ผมจะมองอันที่ถูกที่สุดก่อน >"< เลือกแบบแห้งเร็วที่สุด ทันทียิ่งโอเค ไม่มีน้ำมันเป็นส่วนผสม ไม่ทิ้งคราบเปื้อน สิ่งตกค้าง และเลือกแบบที่เป็นประเภทสำหรับใช้กับแผงวงจรโดยเฉพาะ เพราะบางที Contact Cleaner ที่ไม่ใช่สำหรับแผงวงจร อาจมีผลกระทบกับยาง สี หรือสารเคลือบเงาโลหะ พลาสติก...และเคย์... หลังจากที่เลือกได้ตามนี้แล้ว ถ้าเป็นผมๆก็จะมองไปที่ราคาอีกที และถ้าเป็นผม ผมก็จะหน้ามืด... 465 บาทไทย.....

หลังจากนั้น..ถ้าผมกัดฟันซื้อมา ผมก็จะลองฉีดดู ผมก็คงจะพบว่า ในจุดที่สามารถขัดได้ โอเคเวิคมอร์ แต่จุดที่ขัดไม่ได้ ตามรูตามซอก คงได้แต่ฉีดอัดเข้าไป แล้วก็สวดมนต์...แล้วก็ฉีดอัดเข้าไปอีกหลายๆที แล้วผมก็จะค้นพบว่า...ทำไมกระป๋องเบาลงมาก ทำไมเร็วจัง... ทำไม 465 บาทไทย...

เห็นมีสงสัยอยากเห็น Oxide เอารูปดูกันชัดๆละกันครับ

ไม่รู้ว่าภาพนี้จะอธิบายคำว่า Oxide ได้ชัดเจนหรือเปล่านะครับ ยังไงผมจะพยายามอธิบายสุดความสามารถละกัน คือแถวบ้านผมไม่ค่อยได้ยินคำว่า Oxide หรอกครับ ส่วนมากจะเรียกกันว่า สนิมแดก

ขอบคุณที่อ่านจบ หวังว่าคงช่วยอะไรได้บ้างไม่น้อยก็คงน้อย หรือจะปวดหัวหรือเครียดหนักกว่าเดิมก็ขอสมน..เอ่อ..ขอโทษ แล้วกันครับ

Tip เล็กๆ.... ก็ถ้ามันมีคราบแล้วเคลมไม่ได้ คือเค้าเห็นคราบแล้วเค้าไม่ให้เคลม ทีหลังก็ขัดออกก่อนไปเคลมดิครับ จะเอาคราบติดไปเคลมด้วยทำไม....
                            Last edited by ARES; 22 Apr 2009, 12:49:13.

Comment

^
                              |
                              |
                              |
                              ไม่จำเป็นต้องไป ดวงจันทร์ ก้ได้ครับ อยู่ใต้มหาสมุทรลึกๆ ก็ได้ เค้าว่ากันว่า เรือ Titanic ที่จมอยู่ใต้มหาสมุทร ยังไม่เป็นสนิมเลย ^^.

ข้างบน คือ Oxide ของ Fe (เหล็ก) เมื่อจับตัวกันจะเกิด FeO3(สนิม) (ความจำเริ่มเลือนลาง ความรู้สมัยม.ปลาย)

ซึ่งมันไม่จำเป็นต้องจับกับเหล็กเสมอไปครับอาจจะไปจับอย่างอื่นก็ได้

Comment

Working...
                              X