Announcement

Collapse
No announcement yet.

Share Files ใน XP ให้ถาม Password

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Share Files ใน XP ให้ถาม Password

เช่นเครื่องมี Folder ที่แชร์ไว้ 2 Folder แล้วต้องการให้เครื่องๆอื่นๆเข้ามาใช้งานดังนี้
    Folder #1: ต้องใส่รหัสถึงจะเข้าได้
    Folder #2: ไม่ต้องใส่รหัสก็เข้าได้

Windows XP นะครับ ทั้งเครื่องที่แชร์ Folder และเครื่องที่จะเข้าไปใช้งานใน Folder ที่แชร์

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by phachayo; 28 Mar 2007, 20:01:48.

ขั้นแรกเราต้องเปลี่ยนโหมดการ share file ของ XP ให้เป็นแบบ windows 2000 หรือ 2003 ก่อน
    1.เปิด explorer กดแทป tool เลือก folder option
    2.ขึ้นหน้าต่าง folder options ให้เลือกแทป View
    3.ขึ้นหน้าต่าง view ให้หามองหาคำสั่ง use simple file sharing
    ก็จะเปลี่ยนการ share file เป็นแบบ 2000 ก่ะ 2003 ที่มีระบบ permission เพิ่มขึ้นมา
    ทำให้เราสามารถกำหน้าได้ว่าให้ user ใหนเข้ามาใช้งานได้บ้าง

การสร้าง user และเซต password ดังนี้ครับ
    คลิกขวา my computer เลือก manage
    ให้ดูในส่วนการตั้งค่า user เราสามารถ คลิกขวา สร้าง user ได้เลย

ส่วนการเซตให้ share files ไม่ถาม password ให้ permission ใส่user Guest แต่ต้อง enable user guest ขึ้นมาใช้งานซะ
    ก่อนเพราะโดยปรกติจะไม่ให้ใช้งานอยู่แล้ว

ส่วนถ้าติดปัญหาก็ถามได้นะครับ ลองทำดูก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by nitro2004 View Post
      ขั้นแรกเราต้องเปลี่ยนโหมดการ share file ของ XP ให้เป็นแบบ windows 2000 หรือ 2003 ก่อน
      1.เปิด explorer กดแทป tool เลือก folder option
      2.ขึ้นหน้าต่าง folder options ให้เลือกแทป View
      3.ขึ้นหน้าต่าง view ให้หามองหาคำสั่ง use simple file sharing
      ก็จะเปลี่ยนการ share file เป็นแบบ 2000 ก่ะ 2003 ที่มีระบบ permission เพิ่มขึ้นมา
      ทำให้เราสามารถกำหน้าได้ว่าให้ user ใหนเข้ามาใช้งานได้บ้าง

การสร้าง user และเซต password ดังนี้ครับ
      คลิกขวา my computer เลือก manage
      ให้ดูในส่วนการตั้งค่า user เราสามารถ คลิกขวา สร้าง user ได้เลย

ส่วนการเซตให้ share files ไม่ถาม password ให้ permission ใส่user Guest แต่ต้อง enable user guest ขึ้นมาใช้งานซะ
      ก่อนเพราะโดยปรกติจะไม่ให้ใช้งานอยู่แล้ว

ส่วนถ้าติดปัญหาก็ถามได้นะครับ ลองทำดูก่อนนะครับ
      วาว.... เก่งจัง....

Comment

จะแชร์ไฟล์แบบแก้ไขไฟล์ได้ด้วยแบบใส่ password โดยที่ไม่ต้องมี password เวลาเปิดเครื่องคับ

Comment

แจ่ม...

Comment

Working...
          X