Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาการเชื่อมต่อระหว่าง COM 2 เครื่องครับ ด่วน!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาการเชื่อมต่อระหว่าง COM 2 เครื่องครับ ด่วน!!!

คือผมมี Notebook อยู่ 2 เครื่อง ผมต้องการดึงข้อมูลจากอีกเครื่องครับ มันเยอะมากอ่ะครับ

ถ้าใช้สาย LAN ผมสามารถทำได้รึเปล่าครับ?

ถ้าทำได้ต้องไป SET ค่าที่ไหน อย่างไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by kwangkub; 6 Jan 2008, 20:24:28.

สาย lan แบบ cross งับ แล้วตัง ip ให้เป็น วงเดียวกัน (เช่น 192.168.10.1 กับ 192.168.10.2)

ps อย่าลืมเปิด share file เน้อ

Comment

ใช้สายแลนได้ครับ แต่ต้องเป็นสาย com to com สายครอสคับ

เซ็ต ip auto และ workgroup ตรงกัน แล้ว แชร์ ไดร์ c: หรือ d: ได้เลยครับ

เวลาหาเครื่องก้อไปที่ my network แล้ว view workgroup ครับ^^"

Comment

สาย lan แบบ cross มันเป็นยังไงครับ ผมอยู่หอเล่นเน็ตผ่านสายแลนครับ

สายแลนนั้นจะใช้ได้ไหมครับ

Comment

ถ้า notebook เป็น gigabit ทั้งคู่ ใช้สายตรงได้เลยครับ แต่สายต้องเป้น cat5e นะครับ
          ถ้าใช้สาย cross มันจะวิ่งแค่100

Comment

เข้าไปเซ็ตที่ไหนหรอครับ ที่ protocal หรอครับ

Comment

ใช่คับ tcp/ip

Comment

แล้ว ip นี่ใส่ไรอ่ะครับ

default gateway นี่ใส่อะไรครับ

Comment

จริงๆแล้วไม่ต้องต้องก้อได้คับ ใช้ obtain an ip ได้เลยคับ

แล้วไปเซ็ต workgroup กับ comname ที่มายคอมคับ

เช่น เครื่อง 1 ตั้งชื่อ user1 เครื่อง2=user2

workgroup=workgroup ทั้ง 2 เครื่องคับ แล้วทำตามที่ผมบอกข้างบน^^"

Last edited by kgb99; 6 Jan 2008, 20:56:32.

Comment

ขอบคุญมากครับ

Comment

อย่าลืมแชร์ ด้วยหละคับ^^"

Comment

Working...
                      X