Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องจำหน่อยครับACER X233HBD 23นิ้ว พี่ๆว่าใช่ได้ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องจำหน่อยครับACER X233HBD 23นิ้ว พี่ๆว่าใช่ได้ดีไหมครับ

ตามหัวเรื่องอะครับ และขอสอบถาม เรื่องค่าContrast Ratio มันคืออค่าอะไรเหรอครับ

แล้วค่าBrightness : 300cd/m² มันคือค่าอะไรเหรอครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยตอบผมทีนะครับ

แล้วจะซื้อจอ แบบ ไม่สว่างมาก เขาต้องดูค่าอะไรมั่งเหรอครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับพี่ ขอบคุณพวกพี่ๆมากนะครับ

ทำไมไม่ดูยี่ห้ออื่นที่ดีกว่าเอเซอร์

Comment

Acer ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ

Comment

ใช้อยู่ พอใจมากๆ ตอนแรกก็ลังเลกับ T220 อยู่นาน แต่ผมต้องการจอที่มัน FullHD 16:9 จริงๆเพื่อไว้ดูหนัง และต้องการจอด้าน เพราะด้านหลังเป็นหน้าต่าง และจอที่ บ. ผม 20 กว่าตัว ใช้ Acer ทั้งหมด เปิดทั้งวันมาหลายปี ไม่มีตัวไหนเสีย เลยอยากลอง

ลองมาพักใหญ่ๆ ไม่เห็นว่ามันจะกากเหมือนอย่างที่คนอื่นว่าเลย แต่ข้อเสียที่เจอก็มี "ฐานวาง" ที่ไม่ค่อยมั่นคง กับ "สัดส่วน" 16:9 ที่รู้สึกว่าจะกว้างมากเกินไปนิด และก็ "วัสดุ" ที่ธรรมดาๆ จนอย่าเอาไปเทียบกับซัมซุงรุ่นสูงๆ

โดยรวม คุ้ม กับราคา 5500

ตอบคำถาม

Contrast คือค่าความเปรียบต่าง ระหว่างส่วนที่เข้มที่สุด กับส่วนที่อ่อนที่สุด ค่ายิ่งสูง ขาวก็จะเป็นขาว ดำก็จะเป็นดำ ไม่ออกเทา
        Brightnese คือค่าความสว่างที่จอทำได้ เทียบเป็นแรงเทียนต่อหนึ่งหน่วยตาราง แต่ไม่ต้องสนใจมากหรอก เพราะน้อยคนที่จะปรับสว่างมากขนานดนั้น (ผมปรับ Brightnese ที่ 40% ยังรู้สึกว่าแสบตาเลย)
        Last edited by gidd009; 28 May 2009, 02:29:39.

Comment

Acer รุ่นแจ่มๆๆมันก็มี

Comment

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับ พี่ๆทั้งหลาย

Comment

Working...
            X