Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ cpu-z เทสต์แรม 4 GB ใน XP มันเห็น 4 GB แสดงว่ามันใช้ได้ทั้ง 4 GB เลยป่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ cpu-z เทสต์แรม 4 GB ใน XP มันเห็น 4 GB แสดงว่ามันใช้ได้ทั้ง 4 GB เลยป่ะครับ

จากเท่าที่อ่าน ๆ มา และจากหลาย ๆ ท่าน เรื่อง Ram 4 GB กับ XP หลายท่านบอกว่า XP ไม่สามารถอ่านและใช้ Ram ได้ครบ 4 GB จะใช้ได้แค่ 3 เท่านั้น แต่บางคนบอกว่า มันอ่านไม่ได้ 4 แต่ใช้งานจริงวิ่งที่ 4 ครับ ผมเลยลง cpu-z ดู มันบอกแบบนี้ครับ

ผมใส่ Ram 2GB*2 dual ครับ แบบนี้แสดงว่ามันใช้งานได้จริง 4 GB เลยใช่ปะครับ

ผมใช้โน๊ตบุ๊คครับ ถ้าเช๊ค ram จาก My com มันจะเห็นแค่ 3 ครับ

รบกวนด้วยครับว่าโปรแกรมนี้มันอ่านค่าแบบนี้ แสดงว่าใช้งานแรมได้เต็ม 4 GB ใช่หรอืเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ดูที่ task manager สิครับ

เห็นเท่าไร ก็เท่านั้นครับ

Comment

คอมมันเห็น 4 g ครับ แต่ สามารถ เรียกพื้นที่ใช้งานได้ แต่ 3 กว่าๆ

cpu-z มันแสดงตามฮาดแวร์ที่มันเห็นครับ

Comment

XP & Vista 32 bits ----> ใช้ไม่ถึง 4 GB (อาจจะเห็นเต็ม)

XP & Vista 64 bits ----> ใช้เต็มๆ มองเห็นครบ

Comment

ลองโหลดอะไรใส่ไปให้เต็มสิครับ ว่าได้เท่าไร

แต่ปิด Virtual Memory ด้วยนะ

Comment

OS เห็นเท่าใหร่ก็ใช้งานได้เท่านั้น
            XP 32bit (RAM 4G) VS Server 2003 64-bit (RAM 8G)

Comment

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

Working...
              X