Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องรีสตาร์ทเองรบกวนพิจารณาอาการทีครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องรีสตาร์ทเองรบกวนพิจารณาอาการทีครับผม

บอกสเป็คก่อนนะครับ
    cpu intel 775 E5200 2.5g
    m/b gigabyte GA-EP31-DS3L
    ram kington 1024/800 สองแถว
    h/d seagate 500g
    vga xfx gf9500gt 256m
    ups delux 500w
    ตามนี้เลยครับ

อาการมันเริ่มเมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ตอนแรกไม่เท่าไหร่แต่ช่วงหลังๆรีบ่อยครับ ผมลองถอดแรมออกมาใช้ทีล่ะแถว ลองแถวล่ะ3วัน ก็ปกติดีครับ ก็เลยใส่2แถวเหมือนเดิมก็รีอีกแล้ว แถมคราวนี้รีแล้วภาพไม่มาเลยครับ เครื่องตอนบูตไม่มีเสียงติ๊ด1ทีเลย ภาพไม่มา ต้องถอดแรมออก สลับช่องอยู่หลายทีก็ไม่มา สลับไปสลับมาก็บูตได้ซะงั้น วันนี้ตั้งแต่ตอน6โมงเย็นมา จนถึงตอนโพสนี่ก็รีไปเกือบ10รอบแล้วครับ รีบางครั้งก็เข้าวินโดว์เลย บางครั้งก็นิ่งไปเลยต้องปิดเครื่องถอดแรมเสียบใหม่ ยิ่งวันนี้ลองแรมตัวเดียวก็รีครับ ตกลงอาการนี้มันยังไงกันครับ ผมเซ็งมากเลยเพิ่งซื้อมาประมาณ2เดือนเองครับ

ตรงทองเเดงเเรมมานมีรอยมือไปโดนมันมากๆรึเปล่านะคับ

Comment

ลองดูความร้อน กะไล่เช็คแรมๆดีนะครับ ใจเย็นๆเอาใจช่วย

Comment

ไม่ได้จับตรงทองแดงมันครับ ไม่น่าจะใช่ ส่วนเครื่องผมๆอยู่ห้องแอร์ครับเปิดตลอดความร้อนคงไม่น่าใช่เหมือนกันครับ ติดใจก็แรมนี่ล่ะครับ แต่ก็อย่างที่บอกไว้ในโพสแรก ผมลองเอาใส่ทีล่ะแถวใส่อยู่แถวล่ะ3วันก็ยังไม่เป็นอะไร แต่เมื่อคืนดับอีกรอบครับหลังจากมาโพส ก็เลยแยกชิ้นส่วนซะเลย ระหว่างถอดเจอบางอย่างครับ คือสายไฟจากupsต่อกับm/bมันหลุดง่ายจัง ยังไม่ทันออกแรงดึงก็หลุดแล้ว ผมเลยเอาอีกหัวเสียบเข้าไปแทบ(มีมา2หัว) แล้วจากเมื่อคืนถึงเวลานี้ที่ผมโพส เครื่องยังไม่ดับเลยครับ เกี่ยวกันเปล่าครับเนี่ย หรือว่าจริงๆแล้วสาเหตุทั้งหมดมันมาจากสายไฟตัวนี้ แต่ผมก็ขอลองไปเรื่อยๆครับเผื่อไม่ใช่ ใครเคยมีอาการเดียวกันช่วยมาคอนเฟริมทีครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำผมนะครับ
        Last edited by eternalk; 23 Nov 2008, 16:31:03.

Comment

เอาใจช่วยครับ เพราะชอบแมวเหมือนกัน

Comment

ลอง Memtest ทีละแผงหรือยังครับ

Comment

เอ้ามีเเต่เเมวเหรอนี่ เช็คเเรม เนีนนๆ

Comment

อ่า...ลืมการเทสแรมเลยครับ-*- เพิ่งคิดได้ เห็นมีmemtestอยู่ แต่ผมไม่เคยเทสเลยครับ อยากรู้ว่ามีวิธีดูอย่างไรครับ เคยเปิดทีแล้วแต่ดูไม่เป็นครับ ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณมากจ้า

ปล.มีรูปแมวเยอะไหมครับว่างๆมาแชร์กันบ้างนะครับชอบแมวเหมือนกัน หรือคลิปน่ารักๆของแมวก็ได้ครับ

Comment

Working...
                X