Announcement

Collapse
No announcement yet.

Processor Unknown Model กรรม!! แก้ไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Processor Unknown Model กรรม!! แก้ไงครับ

ก่อนหน้านี้ใช้เครื่อง Sempron3000+ กับบอร์ด AliveNF6 มาครับ พอดีได้ของใหม่มาลองคือตัว Sempron LE-1100 ผมเลยลองเปลี่ยนเอาเจ้านี่ใส่ลงไป

กรรม!

ทั้งหน้าไบออส และหน้า Device Manager กลับแจ้งมาว่า Processor Unknown Model ผลกก็คือบางเกมส์ผมเล่นไม่ได้เลยครับ

ลองลง Windows ใหม่ก็แล้ว ลงไดรเวอร์ CPU (K8) ใหม่ก็แล้ว ก็ยัง กรรม! ไม่หายอีก

T-T ท่านใดทราบทางออกช่วยทีครับ สะเทือนใจ

อาจจะต้องอัพเดตตัวไบออส เมนบอร์ดดูละครับ

Comment

Up Bios Only

Comment

ลองดาวโหลดไดรเวอร์ใหม่จากเวป amd ดุครับผมก็เคยเป็นตอนแรกมันบอกไม่รู้จัก ซพียู พอลงไดรเวอร์ใหม่ก็นเห็น

Comment

ลงไดร์เวอร์ CPU ครับผม

Comment

ไม่ อัพไบออส ก็ต้อง ลงไดรฟ เวอร์ด ซีพียูครับ

Comment

ตามข้างบนครับ

Comment

ของมันใหม่กว่าบอร์ดล่ะครับ เเจ้งฺBugไปที่Asrockด้วยก็ดีครับ เดี่ยวเค้าก็เเก้ให้

Comment

อัพไบออสครับผม เดี๋ยวก็ขึ้น
                  ปล. Asrock AliveNF6 มันอ้างว่าใส่ Phenom ด้วยการอัพเกรดไบออสด้วยนา หุหุ

Comment

^^ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ล่าสุดไปหาไฟล์ไบออส ver.2.0 ของ Asrock มาแล้ว

แต่ว่ายังไม่ทราบวิธีแฟลชมันเลย มันจะแฟลชเหมือนบอร์ดของ ASUS ไหมครับ

รบกวนแนะนำผมอีกนิดนึง หรือถ้าท่านใดมี link ให้ไปศึกษายิ่งดีเลย
                    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by dogfighter View Post
                      ^^ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ล่าสุดไปหาไฟล์ไบออส ver.2.0 ของ Asrock มาแล้ว

แต่ว่ายังไม่ทราบวิธีแฟลชมันเลย มันจะแฟลชเหมือนบอร์ดของ ASUS ไหมครับ

รบกวนแนะนำผมอีกนิดนึง หรือถ้าท่านใดมี link ให้ไปศึกษายิ่งดีเลย
                      ขอบคุณครับ

เอ้า...ลองศึกษาดูครับ

Update ผ่านระบบ DOS
                      http://www.asrock.com/support/DOS.html

Update ผ่านระบบ Windows
                      http://www.asrock.com/support/Windows3.html

.

Comment

Originally posted by Friday~13rd View Post
                        เอ้า...ลองศึกษาดูครับ

Update ผ่านระบบ DOS
                        http://www.asrock.com/support/DOS.html

Update ผ่านระบบ Windows
                        http://www.asrock.com/support/Windows3.html

.

โอ๊ววว ในที่สุดก็ทำได้แล้ว ไม่นึกเลยว่าการแฟลชบนวินโดว์ของ Asrock จะง่ายดายเพียงนี้

ขอขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

Comment

มันแรงใหมครับ LE อะครับอยากรู้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            มันแรงใหมครับ LE อะครับอยากรู้ครับ
                            LE-1100 นี่เริ่มที่ 1.9 ครับ ผมลอง OC ไปที่ 2.6 แบบเดิมๆก็ผ่านสบายๆเลย เป็นแรมของ Corsair Value 512*2 นะครับ

ส่วนเล่นเกมส์ ก็ได้ลองเล่น BF-2142 กับออนบอร์ดของ AliveNF6 เลย ก้เล่นได้ในภาพกลางๆ

แต่ถ้าถามว่าเทียบกับ Sempron 3000+ หรือ 3200+ ที่เคยใช้ก่อนหน้านี้ผมว่ามันก็ไม่ได้ชัดเจนว่าแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดอะไรขนาดดนั้นหรอกครับ ที่น่าจะเห็นชัดเจนคือมันลากไปได้ไกลกว่าหน่อย และที่สำคัญมันไม่ร้อนเลย

ผมอธิบายแบบใช้งานจริงแล้วกันเนอะ ไม่ขออ้างอิงกับตัวเลขเบนมาร์กแล้วกันนะครับ

Comment

^
                              ^
                              ตัวเลขมีไว้ทดสอบคับ

การใช้งานจริงมันคนละเรื่อง ผมก็คิดเหมือนคุณคับ

Comment

Working...
                              X