Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงคับ Yorkfield กับ Penryn มัน..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงคับ Yorkfield กับ Penryn มัน..

งงคับ Yorkfield กับ Penryn มัน.. อันเดียวกันป่ะคับ

เอามาให้อ่านครับ จากข่าวนี้ ครับ อ่านแล้วน่าจะเข้าใจขึ้นครับ แต่ถ้ายังไม่เข้าใจก็ถามมาใหม่ได้ครับ

What is Intel® Core™ Microarchitecture ?

ตรงนี้เรามาเริ่มทำความรู้จักกันอีกซักครั้งนะครับ สำหรับความเป็นมาของคำว่า " Core Microarchitecture " มาทำความรุ้จักกันว่ามันคืออะไรและมันคือเทคโนโลยีอะไร สำหรับคำว่า " Core " ในที่นี้เป็นชื่อของสถาปัตยกรรมการผลิต ถ้าจะให้เรียกแบบไทยๆอาจจะเรียกได้ว่า " ตระกูล Core " ซึ่งเราทั้งหลายต่างก็คุ้นเคยกันดี แต่เพียงแค่ว่าจะรู้จักกันในนาม " Conroe " เสียมากกว่า ถ้าเรามองกันในความเป็นจริงแล้วนั้นคำว่า " Conroe " จะเป็นชื่อของโค้คเนมหรือรหัสการผลิต แต่สำหรับโครงสร้างและสถาปัตรยกรรมการผลิตนั้นมันก็คือ " Core Microarchitecture " หรือซีพียุในตระกูล Core ดังที่ปรากฏอยู่เช่น Core 2 Duo, Core 2 Quad, Core 2 Extreme เป็นต้น ส่วนโค้ดเนมซีพียุในตระกูล Core 2 นั้นก็จะมีอยู่ด้วยกันหลายโค้ดเนม เช่น Conroe, Conroe-L, Allandale, Kentsfield เป็นต้น ส่วนคำว่า " Penryn " ที่กำลังเป็นที่สนใจในเวลานี้นั้น จะเป็นชื่อของรหัสการผลิตซีพียุที่ใช้กระบวนการผลิตในขนาด 45nm บน Core Microarchitecture ไม่ได้เป็นชื่อของโค้ดเนมซีพียูแต่อย่างไร ส่วนโค้ดเนมของซีพียุ 45nm บนรหัส Penryn นั้น ในเวลานี้จะมีอยู่ด้วยกันคร่าวๆ 3 โค้ดเนมสำหรับ Desktop Processor ได้แก่ Wolfdale, Yorkfield และ Yorkfield XE เอาหละครับ สำหรับในส่วนของชื่อเรียกต่างๆ รหัสต่างๆ ที่หลายๆคนมักจะสับสนกัน ตอนนี้ก็คงได้ทราบกันไปแล้วนะครับว่า ชื่อแต่ละอย่างนั้นเป็นชื่อเรียกของอะไรในส่วนไหน คราวนี้เรามาว่ากันต่อในประเด็นของ Core Microarchitecture ว่ามันคืออะไร

Comment

ขอคุณค๊าบ

Comment

จดๆ เกบเปนความรู้คับ

Comment

Penryn คือชื่อของตระกุลของ Core 2 ยุคนี้คับ (45nm นั่นเอง)
          Wolfdale Yorkfield YorkfieldXE เป็น โค้ดเนมของ cpu แต่ละรุ่น
          Core 2 Duo, Core 2 Quad, Core 2 Extreme ตามลำดับคับ

Comment

Working...
          X