Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไดรฟ์ D หาย เหมือนโดนไวรัสจัดการคับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไดรฟ์ D หาย เหมือนโดนไวรัสจัดการคับ ช่วยที

คือ ไดรฟ์ D หายไปทั้งไดรฟ์อะคับ แต่ใช้ hiren boot เชคดูแล้วครับ ก็ยังมีพื้นที่อยู่
    มันเห็น ไดรฟ์ C ปกติ แต่ไดรฟ์ D ของผมมันจะมีไดรฟ์นึงครอบอยู่อ่าคับ
    แล้วมันบอกว่า extented อะไรนี่แหละคับ
    ส่วนในวินโดว ก็มองเห็น ไดรฟ์ D อยู่ แต่พอจะกดเข้า ก็ขึ้น D:\ is not accessible.
    และถ้ากด properties มันจะเห็นข้อมุลเป็น 0 อ่าคับ ทั้ง Free space และ Used space คับ
    งงเลยครับ ข้อมูลในนั้นก็ประมาณ 200 GB+
    ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเพราะไวรัสหรือเปล่านะครับ
    เพราะก่อนหน้านั้น CPU ผมทำงาน 100% ตลอดเลย
    ต้องไปปิด explorer.exe ใน Task Manager ก่อนอ่าคับ
    จะมีวิธีทำให้ ไดรฟ์ D กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าคับ
    แรกนึกว่ามีปัญหาที่โครงสร้าง เลยลองใช้ hirenboot บู๊ดเข้าดอส
    ละลองไป fdisk/mbr ดูแต่ไม่ใช่อ่าคับ

ยังไงก็รบกวนทีนะครับ

คงต้องฟอแมตใหม่แล้วมั้งคับ

Comment

คงโดนไวรัสอะครับ มันจะซ่อนไดฟ์เรา และทำให้ไดฟ์เราเป็น .exe ผมก็โดน หาทางแก้อยู่ anti ก็หาไม่เจอ

Comment

คลิกขวา openได้มะ หรือกดfolderตรง tool bar แล้วเลือกไดรดูได้ปะ

Comment

ลองเช็กสาย sata ดูก่อนนะคะเผื่อสายขาดเคยเป็นเหมือนกัน ลองเอาสายเส้นใหม่เสียบดูก่อนถ้าไม่ได้ค่อย format นะคะ

Comment

เข้า mycom ไปที่ tool แล้ว กด folder option แล้วเลือก view เสร็จแล้วกด Restore Defaults

Comment

Originally posted by shogun265 View Post
              เข้า mycom ไปที่ tool แล้ว กด folder option แล้วเลือก view เสร็จแล้วกด Restore Defaults
              ลองละครับ แต่มันก็ไม่มาเหมือนเดิม
              มีวิธีอื่นหรือเปล่าครับ
              กด Restore Defaults แล้วมันขึ้นบอกแค่ว่าเป็น local disk เท่านั้นครับ
              แต่ไม่ขึ้นขนาดของ ไดรฟ์มา

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ คราวนั้นเป็นกับ harddisk ทั้งลูกเลย (ลูกที่ 2)
                format แล้วก็กลับมานะ แต่ข้อมูลเนี่ย...หายหมด

Comment

Working...
                X