Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดร้านเกมส์ 20 เครื่อง ต้องมีทุนเท่าไรครับใครเคยทำมาเล่าให้ฟังหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดร้านเกมส์ 20 เครื่อง ต้องมีทุนเท่าไรครับใครเคยทำมาเล่าให้ฟังหน่อย

จะเปิดร้านเกมส์ แบบว่าไม่มีอะไรเลย จะต้องเตรียมอะไรบ้างครับ แล้วเบ็ดเสร็จทุนน่าจะอยู่ที่เท่าไร

20 เครื่อง + 2เครื่อง [เครื่องคิดเงิน]+[เจ้าของไว้เล่นเอง]

ไม่รวมราคา Computer [สมมุติว่า 1 Set รวมจอ ราคาอยู่ที่ 18K *22 ประมาณ 400 K]

แต่อยากทราบว่ารวม แอร์ โต๊ะ เกาอี้ สายไฟต่าง ๆ สายแรน Hup Switch ค่าลิขสิทธ

[นอกจากที่กล่าวมายังขาดเหลืออะไรอีกมั้ยครับ]รวม ๆ แล้ว จะต้องใช้ทุนเท่าไรครับ

ใครมีประสพการณ์มาชี้แนะผมหน่อย อายุใกล้จะ 20 แล้วอยากจะหากิจการเป็นของตัวเองครับ

รบกวนด้วยน่ะครับ ร้อนใจนอนไม่หลับเลย อิอิ -*-

500000

Comment

มีบ้านหรือ สถานที่ยังอะคับ ถ้ายังรีบหาเลย เดียวของก่อสร้างมันจะสูงกว่านี้ ญาติ ก็จะเปิดอยู่เหมือนกัน ค่าก่อสร้างอาคารสถานที่ ราคาสุงมากที่สุดเลย

Comment

หากได้ทำบนที่ดินของตัวเอง จะอนาคตไกลเลย

เช่าที่เหมือนกับทำเท่าไรไม่พอ ต้องเอาไปจ่ายเค้าหมด

Comment

เปิดครั้งแรกก็เริ่ม 20เครื่องเลยหรอคับ มากไปมั้ง ผมหัดเดินทืี่ 8เครื่องเอง
          ในกรณีของผมมี 300,000.- ค่าคอม ค่าแอร์(ตัวเล็ก ร้านเล็กๆ)ค่าโน้นนี่นั่นอีกเยอะแยะ โตะเก้าอี้อีก
          เรามาจัดแจงค่าใช้จ่ายกันก่อนนะ
          ลิขสิท "ไม่ต้อง ไม่จำเป็นอะไรเลยสักนิด แต่ถ้าหวั่นตำรวจ ก็อีกเรื่อง"
          ค่าเครืี่อง เสป็กบ้านๆ เล่นเน็ตได้เล่นเกมส์ได้ก็โอ ราคาก็ 15,000.- x20 เครื่อง 300,000
          แอร์อีกแหละ ร้านใหญ่ใช้สองตัว แน่นอน ค่าไฟบึม 2 ตัวก็ประมาณ 30,000-45,000 ล่ะมั้ง
          ค่าตกแต่งอีกล่ะ อืมๆ ก็ไม่กี่พันร้อย อันนี่โนพอมแพมนะ
          ส่วนเครื่องเจ้าของร้าน กับเครื่องคิดตัง [Server] เจ้าของร้านเล่นหนักแค่ไหน ทำอะไรบ้าง หรือแค่เล่นกับลูกค้า แต่จะเอาแต่เล่นจนไม่ดูลูกค้ามันก็ไม่ได้ เครื่องเซิฟเวอร์ก็ไม่แพงเท่าไหร่ แค่จัดระเบียบระบบก็ราวๆซัก 30,000-x2
          ค่าโต๊ะ เก้าอี้ อีกราวๆตัวละ 3000.-x20 = 60,000 เก้าอี้นวม โต๊ะไม้ ร้าน 108-1009 ที่เซียร์รังสิต ร้านนี้จัดส่งถึงที่ ส่งให้ ประกอบโต๊ะให้ จัดวางให้เสร็จสรรพ บริการถึงใจมาก หลายร้านแถวบ้านผมเลือกร้านนี้
          (แม้ว่าคุณภาพของเก้าอี้ก็โต๊ะ อาจจะไม่ดีมากมาย แต่ขอบอกว่านั่งสบายมากๆ เม้าส์ที่ใช้กับโต๊ะนี่ไม่ต้องวาง MousePad เลย
          แถมยังแข็งแรง ทนทาน ถ้าใช้อย่างทนุถนอม มันจะอยู่ได้นานซัก 2ปี สบายๆ)
          อืมค่าอะไรอีกน้อ อืมก็มี Undo-Card NetCafe ตัวละ 1070.-x20 = 21,400.-
          รวมทั้งหมดก็
          459,000.-บาท
          แล้วก็ Internet ADSL
          Internet ADSL 4MB 2000.- ร้านผมตอนนี้แค่ 10เครื่อง(ขยายต่อไม่ได้แล้ว มันเต็ม เอิ้กๆ ร้านมันเล็ก)
          ใช้ ADSL 2MB ก็ลื่นๆดี แต่น้อยกว่านี้ก็ไม่ไหวแน่ (เล่น BF2142 Ping 40 SevThai Titan)
          แต่ถ้าร้านคุณเยอะจนราวๆซัก 40-60 เครื่องเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนเป็น 100MB ทันทีนะคับ ไม่งั้นไม่พอหรอก
          ::::::::::::::::::::::::::::::::::::
          พอแค่นี้ก่อนละกัน รอท่านเทพมาตอบต่อในเรปล่าง

Comment

Spec ก็คงเป็น ชุด แฮปปี้ มิลด์ แระครับ สุดคุ้ม -*-

X2 4000
            M/B ALiveNF6P
            DDRII 1024/664 *2
            H/D 80Gb
            Galaxy 8600 GT OC

การ์ดจอนี่ตัวไหนดีครับ [7300 GT MAXX หรือ 8600 ดี [เห็นว่า 8600 ของ Galaxy ราคาแค่ 3300 เองต่างกันไม่เยอะเท่าไรเลยคิดว่าจะเอา 8600//ในทางกลับกัน 7300 นี่มันแค่กลาง ๆ ใช่ป่ะครับ หรือจะข้ามไปเล่นของฝั่ง ATI ดีครับมีตัวไหนน่าสนใจบ้าง ไม่ค่อยรู้ข้อมูลการ์ดระดับกลางของฝั่ง ATI แนะนำหน่อยครับ]]

19 "w
            [Case ของ D-Luxe 450w]

คนซื้อแฮปปี้ คนเล่นก็แฮปปี้

--------------------------------------------------------
            --------------------------------------------------------

ไม่มีสถานที่อ่ะครับ ก็ไปเช่าเค้าเอา แถว ๆ มหาลัย มีชื่อในกรุงเทพอ่ะครับ

กำลังหาที่อยู่ เห็นว่าร้านแถวนั้นไม่ค่อยจะดีเท่าไรเลยคิดจะทำ

ที่บอกว่าเช่าที่เอาทำเท่าไรก็ไม่พอนี่น่ากลัวจังเลยน่ะครับ T_T

งบผมคงไม่เกิน 500-600 k น่าจะไหวมั้ยครับ เช่าสถานที่เค้าทำ [22 เครื่อง]
            Last edited by ez2o2z; 23 Jan 2008, 13:11:57.

Comment

ผมว่าคิดให้ดีก่อนดีกว่า เปิดร้าน เน็ต ต้องระวังพวก มาจับ แล้ว คิดดูเอาตัง เกือบครึ่งล้านเอาไปทิ้ง แล้วค่อยเก็บ ซมละ 20 เปิด สัก 5 ปี เครื่องตกรุ่น อืด ช้า เด็กหนีไปเล่นร้านอืน แบบนี้ผมเห็นมาบ่อย ผมเองก็เปิดร้านอยู่ ก็คิดว่ามันไม่คุ้มเลย ถึงได้ วัน ละ 1 พัน 2 ผมว่ามันได้ทุนคืนช้าแล้ว เสี่ยง หลายๆๆเรื่อง ผมว่าเอาตังไปซื้อสวนยางดีกว่าอีก
              10 ไร่ วัน 2 พัน ก็อยู่ได้แล้ว ยางราคามานขึ้นอยู่ ปล คนเคยมีประสบการ

Comment

-*- อะนะ จะเปิดร้านเกมส์

แนะนำไปให้ทำสวนยาง -*-

Comment

Originally posted by ez2o2z View Post
                  -*- อะนะ จะเปิดร้านเกมส์

แนะนำไปให้ทำสวนยาง -*-
                  5555

Comment

Originally posted by sonteengm View Post
                    ผมว่าคิดให้ดีก่อนดีกว่า เปิดร้าน เน็ต ต้องระวังพวก มาจับ แล้ว คิดดูเอาตัง เกือบครึ่งล้านเอาไปทิ้ง แล้วค่อยเก็บ ซมละ 20 เปิด สัก 5 ปี เครื่องตกรุ่น อืด ช้า เด็กหนีไปเล่นร้านอืน แบบนี้ผมเห็นมาบ่อย ผมเองก็เปิดร้านอยู่ ก็คิดว่ามันไม่คุ้มเลย ถึงได้ วัน ละ 1 พัน 2 ผมว่ามันได้ทุนคืนช้าแล้ว เสี่ยง หลายๆๆเรื่อง ผมว่าเอาตังไปซื้อสวนยางดีกว่าอีก
                    10 ไร่ วัน 2 พัน ก็อยู่ได้แล้ว ยางราคามานขึ้นอยู่ ปล คนเคยมีประสบการ
                    เห็นด้วยครับถ้าใจไม่รักจริงๆ อย่าเลย คืนทุนช้ามาก

Comment

Working...
                    X