Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาไอคอนไม่ตรงกับโปรแกรมที่ใช้เปิดไฟล์นั้น ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาไอคอนไม่ตรงกับโปรแกรมที่ใช้เปิดไฟล์นั้น ๆ

คือแบบว่า ผมเจอปัญหาแบบที่ไฟล์วีดีโอหลาย ๆ ตัวของผม มันมีไอคอนไม่ตรงกับโปรแกรมที่ใช้เปิดมันขึ้นมาครับ

อย่างเช่น มันเป็นไอคอนของโปรแกรม Gom Player แต่ปรากฏว่าพอเปิดมัน มันก็ถูกเปิดโดย Windows Media Player ซึ่งมันก็ตรงกับที่ผมตั้งเป็น default ไว้ คือจะให้เปิดโดย WMP

ทีนี้ผมเลยลอง Uninstall GOM Player ดู ปรากฏว่า ไอคอนมันก็เปลี่ยนไปใช้ของ Nero Showtime แทน กลายเป็นว่ามันก็ไม่ตรงอยู่ดี (เครื่องผมมี Player หลายโปรแกรม)

ใครเคยเจอมั่งมั้ยครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไงครับ
Working...
X