Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกวิธีปรับการ์จอออนบอร์ดที่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกวิธีปรับการ์จอออนบอร์ดที่

ผมมีเครื่องที่ทำงานอยู่เครื่องแต่ เวลาใช้มันช้ามาก เมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ที่ทำงานผมเพิ่มมาสังเกตว่าเป็นจอออนบอร์ด เป้นสาเหตุนึงที่ทำให้ช้า เวลาจะไลท์แผ่นซีดี ยังไลท์เป็นชั่วโมง เมื่อเทียบกับเครื่องอื่นไลท์อย่างมากก็ 30นาที ที่แรงพอกันแต่ไม่ ออนบอร์ด ผมเลยคิดจะปรับ การ์ดจอออนบอร์ดให้แรงขึ้นอีกหน่อยเพื่อที่จะได้ประมวลผมเร็วขึ้น จะต้องไปปรับตรงไหน ช่วยสอนที่ครับ

ต้องปรับให้เเชร์เเรมน้อยลงจิ มะช่ายปรับให้มากขึ้น

Comment

การ์ดจอออนบอร์ดช่วยในการแสดงผล แต่ถ้าเหตุที่ไรท์แผ่นช้าคงเกี่ยวกับแรมในเครื่องน้อยเกินไป งั้นก็ต้องลองลดการแชร์แรมไปใส่ในการ์ดลงหน่อย....

Comment

เอาสเปคมาดูหน่อยครับ หากช้าขนาดนั้น ผมว่า OS หรือ โปรแกรม มีอะไรผิดพลาดครับ แช่แรมก็ไม่ควรช้าขนาดนั้นครับ

Comment

บางทีเปงที่ เครื่องไลท์ คับ ตัวอย่างเช่นไปทำมันเอ๋อมาก่อน ให้ลง firmware ละจาหายคับ
          ผมเคยไลท์เเค่10นาที วันน้น ไรท์หนังที่มันล๊อกไว้ drive dvd เอ๋อหายไปเลย พอรีก็กลับมาเหมือนเดิม เเต่จะไรท์ อารายก็30นาที+ พอลงfirmware ละจาหายคับ

ละอาจเปงที่ วินโด้งับ ลงใหม่คงลื่นปื๊ดๆ

Comment

ผมว่าเป็นที่อย่างอื่นแล้วครับ ไม่เกี่ยวเลย
            ผมเคยใช้ celeron 1.8g ram 128m vga on 32m winxp
            ไม่เห็นนานเลยครับ

Comment

เครื่องอืด แต่ไปเพิ่มการแสดงผล มันไปคนละทางนะนั้น

ลองใส่แรมเพิ่ม ไม่ก็แชร์แรมให้การ์ดจอน้อยลง

Comment

ลงใหม่ได้สักครั้งท่าจะดี

ไม่งั้นก็ลองไปดูพวก UltraDMA ดู บางทีเป็น PIO แล้วจะช้ามากๆ เคยเป็นอยุ่

Comment

ใช้ยี่ห่อ acer รุ่น Aspire E500 จอ CRT 17"(AF715) ส่วนนี้รายละเอียดดังนี้
                  http://www.acer.co.th/product/aspire/E500/index.htm

ขาด รายละเอียดอะไรอีกบอกด้วยนะไม่รู้จะบอกสะเปกอะไรอีกครับ
                  ปล.1.ที่ผมบอกว่าไลท์เป็น ชม.อันนี้รวมที่มันแปรงโค๊ดด้วยครับ แต่ก็ถือว่านานอยู่ดีนะครับ
                  ปล.2.แต่ถึงไงช่วยสอนด้วยว่าเค้าปรับกันยังไงหรอครับเพิ่มลด ความแรงของการ์จอออนบอร์ดนะครับ
                  Last edited by sing; 18 Jun 2007, 14:01:02.

Comment

ยังไม่รู้คำตอบเลย ขอดันหน่อย

Comment

Working...
                    X