Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ PSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ PSU

อยากรู้ว่า PSU วัตต์ไม่เต็มมีผลกระทบต่อ อุปกรณ์ยังไงบ้าง แล้ว PSU ที่วัตต์เต็มๆ มียี่ห้ออะไรบ้างหรอ คือ ตอนนี้กำลงหา PSU ตัวใหม่อยู่อ่ะ ตอนแรกก็กะว่าจะซื้อ GVIEW 500watt(MAX) แต่เห็นมีคนบอกว่า วัตต์ไม่เต็มก็เลยลังเลอยู่อ่ะ อยากได้ราคาถูกๆๆเสถียรๆหน่อยอ่ะคับ

วัตต์เต็มจะจ่ายไฟได้นิ่งกว่า และความเที่ยงตรงสูงกว่า เช่นไฟ 12V วัตต์เต็มอาจจะจ่าย 12.1 คิดเคสจ่าย 12.5 หรือ 11.6
    และวัตต์เต็มยังมีเทคโนโลยีต่างๆที่ช่วย เช่น 80+ ActivePFC และมีค่า PowerFactor ที่สูงกว่า

วัตต์แท้เช่น Enermax Tagan SilverStone OCZ Enhance Gigbyte(Odin) TT CoolerMaster

Delux Tsunami Gview วัตต์ไม่เต็มครับ แต่ยังดีกว่าพวกติดเคส

ที่แนะนำคือ
    SilverStoneST50F 500W 2300.-
    Tagan TG500 U38 500W 2450.-
    วัตต์เต็ม จ่ายเสถียร 80+
    Last edited by nununu; 13 Aug 2008, 17:39:05.

Comment

ขอบคุณมากเลยคับ พอจะกระจ่างแล้วอ่ะ

Comment

ActivePFC - PowerFactor <<<<< มันคืออะไรหรอคับ????

Comment

Originally posted by JaAeBe View Post
          ActivePFC - PowerFactor <<<<< มันคืออะไรหรอคับ????
          PowerFactor อัตราส่วนของแรงดันไฟฟ้า ระหว่างตอนที่มีโหลด กับไม่มีโหลดครับ คือถ้ามีโหลดแล้วแรงดัน ไม่ตกหรือไม่ต่างจากการต่อโหลด แต่ว่าเป็นเครื่องจ่ายไฟที่ดี

ว่าไปแล้วเรื่อง PSU นี้เหมือน ตอแหล น่ะครับ เครื่องกระจิดเดียว ได้ไฟได้ รวมๆ 100แอมป์
          ขนาดตู้เชื่อมไฟฟ้า(อาร์กอน) ที่เวลาที่เราเห็นเค้าเชื่อมเหล็ก เป็นประกายไฟ ตู้นั้นจ่ายไฟประมาณ 50-120 แอมป์เองครับ

ส่วนเรื่องกำลังวัตต์ ก็โม้ทั้งนั้น คิดง่ายๆน่ะครับ P=ExI Pคือวัตต์ Eแรงดันไฟฟ้า Iกระแสไฟไฟ้
          PSU จ่ายไฟประมาณนี้ครับ (ตัวอย่าง)
          +3.3V x 28A = 92.4W
          +5V x 36A =180W
          +12 x 20A = 240W
          -5V x 0.5A = 2.5W
          -12 x 0.5A = 6W
          +5Vsb x 2A = 10W

= 533.4W แต่ข้างเครื่องเขียน 450W (ยังไม่รวมค่าสูญเสียในการแปลงไฟ)

ถ้ากินไป500Wจริง ค่าไฟเดือนเป็นหมื่นแล้วครับ(เปิดตลอด)

เชื่อผมเถอะครับ ถ้าเครื่องไม่เทพจริง ไม่ต้องไปซื้อPSU แพงๆหรอกครับเปลื่องตังค์ ยุคนี้ต้องอยู่อย่างพอเพียง

ปล.การ์ดจอ แรงๆ กินไฟโคตะระ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยอ่ะ ยุคนี้ต้องประหยัด ฉะนั้นซื้อเท่าที่เรามีละกาน

อืมๆๆๆ แต่อยากรู้ว่า PSU ยี่ห้อไหน มีประสิทธิภาพที่สุด ทนที่สุดอ่าคับ จัดอันดับให้หน่อยนะ ^^

Comment

Working...
            X