Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ขนาดท่อ ครับ และเรื่องอื่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ขนาดท่อ ครับ และเรื่องอื่นๆ

1/2" (13mm), 3/8" (10mm), or 1/4" (6mm)
    1- ขนาดท่อ ความสัมพันแบบนี้ถูกต้อง ใช่มั้ยครับ

2- ท่อใหญ่เล็ก ก็มีผลกับความแรงน้ำและความร้อน ด้วยหรือเปล่า? และที่เค้านิยมใช้กันนี่ 3/8ใช่หรือเปล่า?

3-Danger Den Black Ice GT Stealth 360 X-Flow นี่ ขนาดท่อใช้ 1/4 เหรอครับ

4- Fittings นี่คือ ตัวที่ใช้เปลี่ยนขนาดท่อใช่หรือเปล่า ที่อยู่ระหว่าง หม้อน้ำกับท่อ ถ้าหม้อน้ำเป้นขนาด1/4 Fittingเปลี่ยนขนาดไปใช้ท่อ 3/8 แบบนี้เข้าใจถูกหรือเปล่า

5- i7 920+ 4870x2 ใช้ Black Ice GT Stealth 240 X-Flow เอาอยู่เปล่า เห้นคนชอบเล่น3ตอนกัน

1. ถูกครับ
    2. ตามความเข้าใจผม ท่อใหญ่อัตราการไหลดีกว่าท่อเล็กครับ แต่ท่อเล็กพุ่งไกลกว่า แต่สำหรับเรื่องน้ำในระบบระบายความร้อน จะเล่นเรื่องอัตราการไหล มากกว่าการพุ่งครับ เพราะไหลเร็วสามารถนำพาความร้อนได้เร็ว ส่วนขนาดไหนนิยม ผมว่า 13mm ครับ
    3. ใช้ท่อขนาดไหนขึ้นอยู่กับขนาดของ fitting ครับ เพราะหม้อน้ำสามารถใส่ fitting ได้หลายขนาดครับ
    4. fitting คือขั่วที่เอาไว้เสียบสายยางครับ สามารถติดได้กับหม้อน้ำ, Top, Block, Pump, หม้อพักน้ำ และอื่นๆ มีให้เลือกหลายแบบ แบบตรง แบบงอ 90 องศา 45 องศา แบบมีวาล์วปิดในตัว และลดขนาดท่อ และอื่นๆ
    5. อยู่มั้ยนี่ขึ้นอยู่กับว่า ท่าน OC ไปเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ OC เลย ตอนเดียวยังเอาอยู่เลย จริงๆ แล้วหม้อน้ำ 2 ตอนก็เอาอยู่ครับถ้าท่าน OC บ้าง (ทั้ง CPU และ VGA) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับอัตราการไหลเวียนของน้ำในระบบครับ ใจจริงอยากแนะนำให้เล่น Black Ice Xtreme มากกว่า Stealth นะครับ เล่น 2 ตอนก็ได้ ถ้าไม่ได้ OC มาก แต่ถ้าชอบทดลองก็ 3 ตอนไปเลย เพื่ออนาคตไว้และราคาไม่ต่างกันมาก สาเหตุที่แนะนำรุ่น Xtreme เพราะว่าอั้นน้ำน้อยกว่า Stealth พอสมควรเลยครับ แต่ถ้างบประมาณสูงแนะนำ Thermalchill หรือ Feser ครับ อั้นน้ำน้อย ระบายความร้อนได้ดี และใช้พัดลมรอบกลางถึงต่ำได้ เสียงจะได้ไม่ดัง

Comment

1/2" (13mm), 3/8" (10mm), or 1/4" (6mm)
      1- ขนาดท่อ ความสัมพันแบบนี้ถูกต้อง ใช่มั้ยครับ ไม่แน่ใจครับไม่เคยวัด วัดแต่หัวฟิ๊ตติ้งครับ ตัวสายไม่เคยวัดครับ รอท่านอื่นตอบ

2- ท่อใหญ่เล็ก ก็มีผลกับความแรงน้ำและความร้อน ด้วยหรือเปล่า? และที่เค้านิยมใช้กันนี่ 3/8ใช่หรือเปล่า? ท่อใหญ่น้ำไหลเวียนเร็วกว่าท่อเล็กครับ ส่วนมากนิยม 1/2มั่งครับ

3-Danger Den Black Ice GT Stealth 360 X-Flow นี่ ขนาดท่อใช้ 1/4 เหรอครับ แล้วแต่ท่านครับตัวหม้อน้ำสามารถเปลี่ยนหัวฟิตติ้งได้ครับว่าจะใช้ไซร์ขนาดไหน

4- Fittings นี่คือ ตัวที่ใช้เปลี่ยนขนาดท่อใช่หรือเปล่า ที่อยู่ระหว่าง หม้อน้ำกับท่อ ถ้าหม้อน้ำเป้นขนาด1/4 Fittingเปลี่ยนขนาดไปใช้ท่อ 3/8 แบบนี้เข้าใจถูกหรือเปล่า ฟิตติ้งคือหัวสีเงินๆที่ออกมาจากปลายหม้อน้ำหรือตัวบล๊อคครับ ตรงหัวจะมีเกลี่ยว สามารถถอดออกได้ครับ

5- i7 920+ 4870x2 ใช้ Black Ice GT Stealth 240 X-Flow เอาอยู่เปล่า เห้นคนชอบเล่น3ตอนกัน เอาอยู่ครับแต่ท่าอยากเย็นกว่านี้ควรแยกเล่น2ลูปครับ 1ลูป CPUเพียวๆเลยครับ อีก1ลูปแยกไปการ์ดจอกับอุปกณ์อื่นๆครับ

ผมขอใช้คำพูดแบบบ้านๆเพื่อได้เห้นภาพชัดนะครับ ขออภัยท่าให้ข้อมูลที่ไม่แน่นเท่าไหรครับ วัดของDanger Denครับ
      Last edited by pungpond999; 14 Apr 2009, 17:50:34.

Comment

1- ขนาดท่อ ความสัมพันแบบนี้ถูกต้อง ใช่มั้ยครับ

ประมาณนั้นครับ

2- ท่อใหญ่เล็ก ก็มีผลกับความแรงน้ำและความร้อน ด้วยหรือเปล่า? และที่เค้านิยมใช้กันนี่ 3/8ใช่หรือเปล่า?

ท่อใหญ่เล็ก มีผลกับแรงดันน้ำและการไหลผ่านของน้ำ ซึ่งส่งกับความร้อนครับ ยกตัวอย่างเช่นปั้มน้ำสามารถที่จะสร้างการไหลของน้ำได้เยอะแต่ไปอั้นที่สายยาง เหมือนเอาหลอดเล็ก ๆ ดูดน้ำ หรือ กินแล้วขี้ไม่ออกอะไรประมาณนั้น ที่เรียกว่าอั้น (ยกตัวอย่างประหลาดไปเปล่า) ส่วนที่นิยมใช้ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับ เช่นถ้าไม่อยากให้มันดูคับเคสมากก็ใช้ 3/8 ส่วนอยากให้ไหลดีๆ ไม่สนใจความสวยงามมากนักก็ 1/2 ซึ่งส่งผลแตกต่างไม่มากครับ ขึ้นอยู่กับปั้มด้วย แต่ผมว่าคุณภาพของสายยางมีผลมากกว่านะ

3-Danger Den Black Ice GT Stealth 360 X-Flow นี่ ขนาดท่อใช้ 1/4 เหรอครับ

ไม่ใช่ครับ ที่เขียนว่า 1/4 จริง ๆ เป็นขนาดของเกรียวที่สามารถใส่ฟิตติ้งได้ มักเขียนว่า G1/4

4- Fittings นี่คือ ตัวที่ใช้เปลี่ยนขนาดท่อใช่หรือเปล่า ที่อยู่ระหว่าง หม้อน้ำกับท่อ ถ้าหม้อน้ำเป้นขนาด1/4 Fittingเปลี่ยนขนาดไปใช้ท่อ 3/8 แบบนี้เข้าใจถูกหรือเปล่า`

ใช่ครับ อ้างอิงข้อสาม สำหรับ 1/4

5- i7 920+ 4870x2 ใช้ Black Ice GT Stealth 240 X-Flow เอาอยู่เปล่า เห้นคนชอบเล่น3ตอนกัน

ขนาดหม้อน้ำควรดูการกินกระแสเป็นหลัก เอาเป็นว่าเจ้าตัว BI GT 240 X-Flow นั้นระบายความร้อนได้ประมาณ 700 วัตต์ตามที่ HW Labs แนะนำ ดังนั้นต้องดูว่าเราจะ OC หรือเปล่าด้วยครับ เอาตามความเหมาะสมดีกว่าจะได้ไม่เสียตังค์โดยใช่เหตุ ไหนหม้อน้ำ ไหนปั้มอีก

ความรู้ข้าผู้น้อยเพียงน้อยนิด ตอบผิดพลาดหรือไม่สมควรประการใดโปรดอภัยด้วย

Comment

ไอ้ปอนด์ ขะ โจย รูป

อธิบายรูปบนโน้นนิดหน่อย คือสายยางที่เป็น 1/2 3/8 นั้นวัดจากด้านในของสาย ส่วนด้านในของฟิตติ้งนั้นจะประมาณ 10 มิล หรือมากกว่านั้นนิดหน่อย ซึ่งถ้าเป็นตัว Hi-Flow ตรงปากจะมีขนาดประมาณ 12 มิล ส่วนตูดประมาณ 10 มิล เช่นกันเนื่องจากต้องคงความแข็งแรงของตัวฟิตติ้งไว้

Comment

ขอต่อเรื่องสายยางนิดนึงครับ

ขอยกตัวอย่าง สายยาง Feser นะครับ

ในเว็ปไซต์เค้าเขียนว่า 1/2" ID (3/4"OD) ซึ่งหมายถึง เส้นผ่านศูนย์กลางด้านในกว้างครึ่งนิ้ว (ID) และเส้นผ่านศูนย์กลางวัดจากด้านนอก (OD) 3/4 นิ้ว หรือ 6/8 นิ้วครับ ง่าย่ๆ ก็คือ ด้านใน (ID) ด้านนอก (OD) ครับ

ส่วนยี่ห้อที่เคยใช้คือ Feser และ Tygon ครับ ขนาดครึ่งนิ้ว โดย Feser นั้นจะโค้งงอได้ดีกว่า Tygon เล็กน้อย ก็คือ โค้งได้มากกว่าโดยที่ไม่หักพับขวางทางน้ำครับ

Feser มีให้เลือกหลายสีครับ ถ้าเลือกแบบ UV จะเรืองแสงภายใต้หลอด UV ครับ เรืองแสงดีมาก มากกว่าน้ำที่ผสมสี สีที่ขายดีมักจะเป็นสีน้ำเงิน UV และสีขาวครับ

ตัวอย่าง Feser ครับ http://www.performance-pcs.com/catal...7ee35b0575d9de

Tygon มีเคยเห็นมามีให้เลือก 2 สีก็คือ สีใส และสีดำ แต่สีดำจะหายากหน่อยนึงเพราะขายดีจัด

ตัวอย่าง Tygon ครับ http://www.sidewindercomputers.com/tubing.html

ส่วนเรื่องหม้อน้ำ ก็อย่างที่บอกไปครับ 2 ตอนก็เอาอยู่ถ้าไม่ OC ทั้ง CPU และ VGA แบบโหดๆ ส่วน Black Ice Xtreme จะหากว่า Stealth นะครับ ถ้าจะยัดไว้ในเคสต้องคำนึงถึงความหนาด้วยครับ

Black Ice Stealth 240 http://www.performance-pcs.com/catal...oducts_id=4537

Black Ice Pro II Compact (รุ่นนี้หนาเพิ่ง 2.5 ซ.ม. ครับ) http://www.performance-pcs.com/catal...oducts_id=3985

Black Ice Xtreme http://www.performance-pcs.com/catal...oducts_id=1646

Black Ice GTX240 (ตัวเดียวกันท่านเปา รึเปล่า) http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=20983

โดยรุ่น Xtreme กับ Stealth จะมีแบบพิเศษที่เรียกว่า X-Flow ซึ่งทางบริษัทบอกว่า อั้นน้ำน้อยกว่า และที่สำคัญ ทางเข้าออกน้ำอยู่เยื้องกันคนละมุมครับ แต่หันออกทางเดียวกันนะ

ตัวอย่าง Black Ice Stealth 240 X-Flow ครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
              สาเหตุที่แนะนำรุ่น Xtreme เพราะว่าอั้นน้ำน้อยกว่า Stealth พอสมควรเลยครับ แต่ถ้างบประมาณสูงแนะนำ Thermalchill หรือ Feser ครับ อั้นน้ำน้อย ระบายความร้อนได้ดี และใช้พัดลมรอบกลางถึงต่ำได้ เสียงจะได้ไม่ดัง
              ที่ว่าแนะนำ Xtreme หมายถึงพวกรุ่นที่ ตัวที่มันหน้าเเหรอครับ หนากว่า = อั้นน้ำน้อยกว่าเหรอครัีบ

1 Black Ice รุ่นที่เป้น X-Flow เคยอ่านในกระทู้นนานแล้ว ว่ามัน ระบายความร้อนได้ดีกว่าจริงหรือเปล่าครับเพราะทางเข้าออกน้ำ อยู่คนล่ะฝั่ง
              2 ผมไม่ocนะ แต่ถ้ามีจริงก็นิดหน่อย แล้ว อยากรู้ว่า ถ้าเป้น3ตอน มันจะทำให้เย็นกว่า2ตอน อยู่แล้วใช่ใหม่ครับ แล้วถ้าเป้นรุ่นหม้อหนาๆ ก็จะเย็นเพิ่มเข้าไปอีก อย่างนั้นใช่ใหม่
              3 หม้อน้ำหนาๆ ควรจะเปิดพัดลมรอบสูงๆ ถึงจะเย็น เพระามันอั้นลมใช่หรือเปล่า ความหนาของหม้อน้ำ? แล้วจะทำให้เสียงดังหรือว่ามันดังเพราะตัวดัพลมเองมากกว่า?
              4 ที่ว่าทำ2ลูปนี่ คือ แยกเป็น2ชุด ใช่มั้ยครับ vga กับ cpu แยก เป้นคนล่ะชุดเลย แล้ว จะทำให้เย็น กว่า ลูปเดียวแค่ไหนอะครับ ถ้าไม่oc ใช้หม้อน้ำอย่างล่ะ2ตอน
              5 น้ำนี่ใช้น้ำเปล่าๆหรือน้ำอะไรก็ได้ใช่มั้ยครับ สงสัยมานานล่ะ

อยากได้เย็นๆที่สุดถ้าลดได้มากกว่าเดิม ซัก5องศาได้ แต่เปลี่ยนไม่เยอะก็แนะนำทีนะครับ block แค่ vga cpu nb

น่าจะมีกระทู้ปั้กหมุดบ้างนะครับ พวกพื้นฐานๆ
              Last edited by Edison; 21 Jan 2009, 12:53:38.

Comment

ลองอ่านกระทู้นี้ก่อนครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165

คิดว่าคุณคงเคยอ่านแล้วนะ ชื่อคุ้นๆ ส่วนคำตอบข้างบน เอาไว้ผมมาตอบทีหลังครับ ท่านอื่นสามารถช่วยตอบได้ก็ยินดีครับ ผมเตรียมตัวจะนอนละ

ป.ล. รุ่น Xtreme ถูกออกแบบมาให้อั้นน้ำน้อยกว่า Stealth น่ะครับ และมันก็หนากว่าด้วย ทำให้พื้นที่สัมผัสอากาศมีมากกว่า หนากว่าไม่ได้หมายความว่าอั้นน้ำน้อยกว่าครับ อยู่ที่การออกแบบหม้อน้ำด้วยครับ

Comment

ขอหลบ มุม ดีกว่า

Comment

ซื้อหม้อน้ำระวังนะครับ ดูดี ๆ Black Ice ข้อมูลเฉพาะตัวเยอะมาก ฮิ ฮิ

Comment

มาตอบคำถามครับ ค้างเอาไว้หลายวันเลย เรียงตามข้อเลยนะครับ

1. X-Flow ถูกออกแบบมาให้อั้นน้ำน้อยกว่า เมื่ออั้นน้ำน้อยกว่า น้ำก็ไหลผ่านได้เร็วขึ้น สามารถหมุนเวียนและถ่ายเทความร้อนได้ดีขึ้น
                      2. ถ้าไม่ OC หรือ OC นิดหน่อย หม้อน้ำ 2 ตอนเอาอยู่ครับ ใoส่วน CPU อาจจะไม่เห็นผลมากนัก แต่ VGA นี่เย็นขึ้นเห็นๆ ครับ

แต่ว่าจะเลือก 2 ตอนหรือ 3 ตอนดีล่ะ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับระบบโดยรวมด้วย เช่นใช้ปั๊มอะไร บล็อคอะไร ท่อขนาดไหน ความยาวท่อ พื้นที่ติดตั้ง และงบประมาณครับ

จริงๆ แล้วหม้อน้ำ 2 ตอน กับ 3 ตอนนั้น ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน จะอั้นน้ำต่างกันไม่มาก คราวนี้จะเลือกแบบไหน ก็ตามเหตุผลข้างบนครับ สำหรับผมแล้ว เหตุผลแรกคือ ต้องยัดในเคสได้

3. อันนี้เพื่อความเสมอภาพ ขอยึดรอบพัดลมไว้ที่ 1600 rpm นะครับ (พัดลมรอบกลาง) หม้อน้ำจะหนาหรือบาง มีผลต่อเสียงไม่มากครับ (ความเห็นส่วนตัว) แต่สิ่งที่มีผลต่อเสียงก็คือ จำนวนคลีบต่อ 1 ตารางนิ้วมากกว่า คลีบถี่เหมือนจะมีเสียงดังมากกว่า

คราวนี้มากล่างถึงเรื่องครีบต่อ ถ้าครีบถี่มากหากใช้พัดลมรอบต่ำ (1200 rpm) คงจะดึงลมให้ผ่านหม้อน้ำได้ยาก แต่ครีบ******งแม้ใช้พัดลมรอบต่ำ ลมก็ยังผ่านหม้อน้ำได้ดี แต่เป็นที่แน่นอนอยู่แล้วครับว่าพัดลมยิ่งแรง ยิ่งดึงลมผ่านหม้อน้ำได้มาก แต่ก็ต้องแลกมาด้วยเสียงที่ดัง

ส่วนในเรื่องของพัดลม เราไม่สามารถดูจากรอบ แล้วบอกว่าอันนี้รอบสูงถือว่าแรงกว่า เราดูจากอันตราการดึงลมครับ มีหน่วยเป็น CFM พัดลมบางตัวรอบต่ำ แต่มีอัตราการดึงลมมากกว่าพัดลมที่รอบสูง เพราะการออกแบบใบพัดไม่เหมือนกันนั่นเอง สำหรับผมแล้วพัดลมยี่ห้อ Yateloon คุ้มสุดครับ เงียบและแรงดึงสูง

4. แยก 2 ลูปย่อมดีกว่าลูปเดียวแน่นอนครับ แต่ก็ต้องลงทุนสูงขึ้นด้วยเช่นกัน (พูดง่ายๆ ก็เอา 2 คูณไปเลยครับ) ส่วนตัวที่เคยเล่น 2 ลูป อุณหภูมิ CPU กับ VGA ลดลงอย่างละ 2 องศาครับ แต่เดินท่อยุ่งยาก หาที่ติดตั้งยาก (ผมชอบยัดทุกอย่างลงเคสครับ)

คราวนี้ก็เลยเกิดเหตุการใหม่ก็คือ เมื่อน้ำผ่าน CPU แล้ว จะผ่านหม้อน้ำอีกตัวก่อนเข้า VGA โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยลองทำแบบนี้ แต่คงจะได้ทดลองเร็วๆ นี้ครับ

ระบบที่จะลองคงเป็นดังนี้
                      ปั๊ม 355+XSPC Top --> 355+ Coolance Top --> 480GTX (หม้อน้ำ 4 ตอน) --> D-Tek Fuzion V2+Quad Nozzle --> BI Xtreme 240 --> EK VGA Block for 4870 --> EK 250 Res (ถังพัก) --> กลับไปปั๊มตัวแรก

ส่วนเรื่องหม้อน้ำที่ขั้นระหว่าง CPU กับ VGA ต้องลองถามท่าน Salapao2000 ครับ ท่านใช้ระบบแบบนี้อยู่

5. จริงๆ แล้วจะใช้น้ำเปล่าก็ไม่ผิดกติกาอะไรครับ แต่น้ำเปล่าๆ นั้นมักไม่สะอาด พอเจอความร้อนจะเกิดตะกรัน เราจึงหันมาใช้น้ำกลั่นแทนครับ ส่วนมากจะนิยมน้ำกลั่น ปตท. นอกจากสะอาดแล้ว การนำไฟฟ้าต่ำมาก เมื่อเกิดการรั่วจะไม่สร้างความเสียหายให้กับอุปกรณ์ไฟฟ้า (อาจจะนะครับ)

แต่ถ้างบประมาณสูงก็จะใช้น้ำที่เอาไว้ใส่หม้อน้ำสำหรับคอมโดยเฉพาะ น้ำเหล่านี้จะสะอาดและการนำไฟฟ้าต่ำ และถูกผสมสารบางอย่างลงไป เพื่อให้นำความร้อนได้ดีขึ้นครับ ราคาโดยเฉลี่ยตกลิตรละ 800 บาท (ราคาต่างประเทศนะครับ)

คงจะช่วยไขข้อข่องใจ จขกท. ได้นะครับ หากข้อมูลใดผิดพลาด รบกวนท่านอื่นช่วยแก้ไขด้วยครับ
                      Last edited by tsawana; 24 Jan 2009, 12:45:34.

Comment

มาแอบจดหน่อยความรู้ทั้งนั้นเลย จด จด จด

Comment

เรื่องงบไม่เกียงนะครับ
                          แต่ผม อยากได้ ที่ มันคุ้มค่ากับราคา ที่เพิ่มขึ้น หรือใช้พื้นที่เคสเพิ่มขึ้น
                          อย่าง เช่น i7 920 กับ 4870x2 ใช้หม้อน้ำ2 ตอนเท่านั้นๆองศา แต่ถ้ามาใช้หม้อน้ำ3ตอน แล้ว ลดได้อีก7องศา มันก็น่าใช้อยุ่ แต่ถ้าลดได้อีกแค่1-2 องศา ก้รู็สึกเปลี่องเนื้อที่เคส

ผมขอถามอีกนะครับ 3ตอนแบบ X-Flow กับ3ตอน แบบหนาๆแบบXtreme องศาจะต่างกันมากหรือเปล่า
                          ช่วยประมาณให้หน่อยว่าจะได้ประมาณเท่าไหร่ ทั้ง ตอน dle และ lode
                          ถ้ามีเวปที่รีวิวเรียบเทียบ 3ตอนแบบXtreme กับแบบ3ตอนแบบ X-Flow ขอดูหน่อยนะครับ
                          Last edited by Edison; 24 Jan 2009, 16:47:54.

Comment

ท่างบไม่เกี่ยงซื้อตัวดีๆไปเลยครับไม่ต้องมาถามว่าต้องทำไง ซื้อแยกไปเลยครับ2ลูปเล่นBack Ice GTX3ตอน1ลูปไปเลยอีกลูปท่ากลัวร้อนเอา2ตอนไปอีกลูปเลยครับ รับรองเย็นแน่นอนหาปั่ม655ฝาโมใส่ไปด้วยเลยทั่ง2ตัว จะocไม่ocเย็นหายห่วงครับ หมดปัณหาตัวหม้อน้ำไปได้เลย ทีนี้ก็มาหาบล๊อคCPU ดีๆกับ VGA ได้เลยครับ
                            ท่าคุณเคยเล่นน้ำทำลงมาได้1-2อาศาก้เก่งแล้วครับ
                            Last edited by pungpond999; 24 Jan 2009, 18:11:29.

Comment

3ตอนแบบ X-Flow กับ3ตอน แบบBack Ice GTX Xtreme องศาจะต่างกันมากหรือเปล่า ผมอยากรู้ตรงนี้ก่อน

ถ้าคาไม่เกียงก็จริงแต่ถ้ามันต่างกันไม่มาก ก้ไม่อยากได้อะไรเยอะเยอะหรือทำให้รกและเทอะทะเกินไป และไม่สมราคา
                              แต่ถ้าลดได้เยอะจริง และ ระบบไม่ทำให้รกเกิน ก็อยากทำครับ ตอนนี้ผมกำลังโม เคส matx แต่ใส่บอร์ดAtx อยู่สวยโดนใจเอาเรื่องอยู่ จะใส่หม้อน้ำ3ตอนใว้ด้านหลังเคสแนวตั้ง จะรุ่นหนาหรือบางก็ได้ แต่ ถ้าทำให้เคสผมรกขึ้น ก็ต้องดูว่า ลดได้มากกว่า 3ตอนแบบ X-Flow เท่าไหร่

Comment

Working...
                              X