Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที่ครับ ปัญหาการ์ดจอ radeon แก้ไม่ได้ซักที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที่ครับ ปัญหาการ์ดจอ radeon แก้ไม่ได้ซักที

การ์ดจอผมรุ่น radeon 9550 128MB gv-r955128d คือตอนแรกที่ซื้อมาเนีย ลองใช้แล้วก็ว่าดี เล่นลื่นสมราคา

แต่ว่าพอเกมส์ nfs mw ออก ก็พบปัญหาเข้าจนได้ แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไรนัก ปัญหาคือ เข้าเกมส์แล้วเด้งออก ผมลองลงไดร์เวอร์ใหม่และอื่นๆ(อัพเดทใหม่) ก็ไม่หาย จนกระทั้งผมต้องลงวินใหม่ ถึงเล่นได้ ผมก็งงเหมือนกัน

ครั้งที่2 ผมลง resident evil 3 คราวนี้ พอถึงฉากหนังแล้วค้าง เล่นไม่ได้อีก ลองทำเหมือนก่อนหน้านี้(ลองคิดดูสิ อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด เสียเวลาเป็น2ชมกว่าไป ไม่ได้ ลงวินใหม่อีกรวมๆแล้วเสียเวลาไปมากกว่าครึ่งวันได้) ก็เล่นไม่ได้ แต่พอลองไปลงอีกคอม เสป็คเหมือนกัน ต่างกันตรงการ์ดจอ MX 4000 อันนี้กลับเล่นได้ งงมาก

พอครั้งนี้ ผมลง Resident Evil 4 ตอนฉากหนังเริ่มก็ค้างแล้ว แต่ก็พอเล่นต่อได้ แต่พอถึงฉากหนัง เช่น ตอนแรกเลยที่เจอซอมบี้ในบ้าน กลับไม่เห็นภาพตัวละคร และไม่มีเสียง ตอนแรกผมคิดว่าเป้นฉากลีออนมองไปรอบๆ แต่เล่นไปเรื่อยๆ ผมก็สงใส เอาไปใส่คอมพี่อีกที กลับเห็นตัวละคร และมีเสียงด้วย

ใครพอจะทราบวิธีแก้ไขอาการแบบนี้ช่วยทีเถอะครับ ผมจนปัญญาจริงๆ ไม่คิดเลยว่าจะเจอปัญหาอะไรก็ไม่รู้แบบนี้ เล่นเกมส์อื่นก็เล่นได้ดีปรกติ แต่บางเกมส์กลับเป็นแบบนี้ จะซื้อการ์ดจอใหม่คิดว่าพ่อก็คงไม่ให้หรอก อัพเดทไดร์เวอร์ก็อัพหมดแล้ว ไม่ใช่แค่การ์ดจอนะครับ ทั้งmainboard ทั้ง directX มีcatalyst อีก และพวก Chip set intel อีก ผมอัพเดทตามรุ่นที่ผมใช้นะ ไม่ได้ลงมั่วๆ แต่ก็แก้ไม่ตกเสียที

ลองโหลด driver version มาลงดูครับ ผมก็เคยเป็นคล้ายๆกัน พอใช้ driver ตัวใหม่แล้วชอบมีปัญหา ตอนนั้นเป็นตอนเล่น CV4 เล่นไปซักพักจะเด้ง พอเอา driver มาลองทับก็หายครับ
    ของผมใช้ 9600Pro

Comment

Working...
    X