Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ SLI อะคับผม งงนิดหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ SLI อะคับผม งงนิดหน่อย

ผมเพิ่งเข้ามาในวงการ PC อะนะคับ ถามผิดยังไงขอโทษด้วยละกาน

คืออยากรู้ว่าการ์ดจอที่ใช้ระบบ SLI อะคับ
    1. สายที่ใช้ในการ SLI เรียกว่าอะไรหรอคับ ต้องใช้เฉพาะรุ่นหรือปล่าว
    2. พอร์ต VGA ต้องเสียบเข้ากับการ์ดจอตัวแรก หรือตัวที่สองคับ
    3. หลังจากติดตั้งการ์ดแล้วต้องเซทค่าอะไรอีกไหมคับ
    4. Corsair ที่ว่าผมเข้าใจว่ามันคือ RAM แต่มันคือ RAM แบบไหนหรอคับ

ขอบคุนมากคับผม ^^"
    Last edited by rhythm158; 1 May 2007, 08:36:50.

1 มันจะมีเฉพาะบอร์ดที่ซัพพอร์ทนะครับ เรียกว่า sli bridge
    2 ได้ทั้งหมดครับ
    3 ต้องเซตครับ

Comment

บางที รุ่น ต่ำกว่า SLI สู้รุ่นสูงกว่าตัวเดียวไม่ได้ เช่น

7300GT sli /7600 sli สู้ 7900 ตัวเดียวไม่ได้

7900 sli สู้ 8800GTS ตัวเดียวไม่ได้

8800GTS 320 mb sli ตัวเดียวไม่ได้

Comment

แต่ 8800GTS OC sli แล้วแรง กว่า 8800GTX OC ตัวเดียว ในบางเกมส์ ส่วนมากจะใกล้เคียงกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้นเห็นเค้าว่า software เกี่ยวกับการ sli มันยังไม่สมบูรณ์ ไม่รู้จริงไหม

Comment

SLI ผมว่า เหมาะสำหรับ คนเงินหนา เล่นตัว topมา sli กัน

ถ้าเล่นตัวทำดา ผมว่า ยังไงๆ ตัวเดียวแรงๆ ก็ดีกว่าวันยันค่ำครับ

เก็บตังซื้อทีละตัวก็เหอะ ขายตัวเก่าไป ราคาพอๆกันเลยครับ งง

Comment

VOODOO 16 MB...
            SLI....
            ต้นฉบับเลยครับ
            อิอิอิ

Comment

ขอบคุนมากๆนะคับผม สำหรับทุกคำตอบ

เอ่อ ขอถามอีกข้อนะครับ ที่ว่าเซทค่าหลังจากติดตั้งการ์ดแล้ว คือเซทค่าอะไรหรอคับ จำเป็นหรือปล่าว

Comment

ต้องเปิดการทำงานของ โหมด sli นะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเปิดตรงไหน เพราะจำไม่ได้

ลองหาอ่านในกระทู้เก่าๆดูนะครับ search เอา

Comment

Working...
                X