Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spark 8500GT SLI คะเเนนหล่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spark 8500GT SLI คะเเนนหล่น

คือผมได้ Spark 8500GT EXTREME DD3/256 มา 2 ตัวของน้องชายมา ด้วยความไม่มีอะไร
    ทำเลยลองต่อเป็น SLI ดู ซึ่งจากการต่อ SLI ผมมีปัญหาที่แก้ไม่ตก คือ

1) คะเเนนจากการ Test ด้วย 3D Mark2001SE คะเเนนน้อยกว่าการต่อเเบบการ์ดเดี่ยว ๆ ผมลอง
    ต่อการ์ดเดี่ยว ๆ คะเเนนจะได้ 24400 แต่พอต่อ SLI ได้ราว ๆ 19500 ไม่ได้ Clock ครับเดิม ๆ
    Core:600 Mem:600

2) คะเเนน 3D Mark 2003 เดิม ๆ 12500 SLI 9950 ครับ

สรุปคือ การต่อ SLI ที่ผมลองคะเเนนน้อยกว่าการต่อการ์ดตัวเดียวครับแปลก ๆ ผมลองไป Download Hotfix
    มาลง(ผมใช้ Vista) ลอง Driver ตัวล่าสุด 163.71 ก็ไม่ช่วยอะไรมากนัก ลองโทรไปศูนย์ของ Spark
    เขาบอกให้ลองเอาการ์ดไปให้เขาดู การ์ดตัวใดตัวหนึ่งอาจมีปัญหา แต่ผมก็ลอง Test เป็นตัวดู คะเเนนออกมาเท่า ๆ กันเลย
    กลัวเอาไป เปลี่ยนการ์ดเก่ามาให้ เลยไม่ได้ทำอะไร

ส่วนการเล่นเกม ระหว่างการ์เดี่ยว ๆ กับการต่อ SLI ปรากฏว่า SLI ลื่นกว่า อย่างน่าใจหาย เกมที่ผมเล่นก็มี Lost Planet
    Bioshock(ปรับ High),SEGA Rally Revo,Medal of Honor - Airborne ก็เล่น
    ได้ดีในระดับหนึ่ง ไม่มีกระตุก ปรับภาพได้เยอะ

คือปัญหาที่เกิดขึ้นผมต้องแก้ไขยังไง ไปศูนย์ Sparkถ้ามีปัญหาเขาเปลี่ยนตัวใหม่ให้หรือเปล่า หรือผมต้อง Set อะไรยังไง รบกวน
    แนะนำด้วยครับ

Spec
    AMD939 x2 3800+(2.2@3.2)
    A8N-SLI
    GEIL DDR400 1x2= 2 G
    Seaget 160x2 RAID 0
    DVD Lite-on x 2

ไม่ต้องคิดมากครับ เรื่อง Benchmark
    เล่นเกมส์จริงๆ ลื่นก็โอเคล่ะ

Comment

ถ้าเป็นผม ผมไม่สนใจเรื่องคะแนนทดสอบหรอกครับ แค่เล่นเกมส์ได้ลื่นกว่าผมก็โอเคแล้ว
      คะแนนมะนแค่เอามาอวดกันเท่านั้นเอง

เหมือนกับ 1950pro กับ 7900GS ไงครับ คะแนนทดสอบ Pro น้อยกว่า แต่เล่นเกมส์อย่างเนียน อย่าไปสนใจมากครับ เอาแค่มันตอบสนองความต้องการเราได้ (ในกรณีนี้คือเล่นเกมส์ครับ นอกซะจากว่า วันๆคุณไม่ได้เล่นเกมส์ แต่เอาเวลามาทดสอบหาคะแนนการ์ดครับ)

Comment

อ้าว ท่านหัวเกียร์ มาก่อนเลย สงสัยผมพิมพ์เยอะไปเลยช้าไปหน่อย อิอิ

Comment

9.28 พร้อมกันเลยครับ

Comment

จับเวลาอะไรกันง่ะ หุหุ หรือว่า.............

Comment

Originally posted by dears View Post
              จับเวลาอะไรกันง่ะ หุหุ หรือว่า.............
              ...เวลา _ _่ ตื่น (หน่วยเป็น ns)

Comment

^^^^
                แปลว่าตื่นสายกันทั้งน้าน อิจฉาคนว่างงานแฮะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                  ^^^^
                  แปลว่าตื่นสายกันทั้งน้าน อิจฉาคนว่างงานแฮะ....
                  อย่ามาอิจฉาเลยครับ ไม่มีจะรับประทานแล้วครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    อย่ามาอิจฉาเลยครับ ไม่มีจะรับประทานแล้วครับ
                    งั้นไปกินเบียร์กัน....หมูกระทะสะพานใหม่สนป่ะ เดี๋ยวเลี้ยง

Comment

งั้นไปกินเบียร์กัน....หมูกระทะสะพานใหม่สนป่ะ เดี๋ยวเลี้ยง
                      เมาแล้ว หลับบ้านท่านนะครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                        เมาแล้ว หลับบ้านท่านนะครับ
                        เอาจริงป่ะหละ ได้เลยครับ ผมคนโสด(แต่เลือกวันที่แฟนผมทำงานด้วยนะ หุหุ ไม่งั้นห้องไม่ว่าง)
                        ถ้ามาจริงสงสัยได้ถือการ์ดท่านมาให้ผมลองเล่นซะหน่อยแล้วมั้ง อยากรู้ด้วยว่าไฟเราจะไหวอ่ะป่ะ (กะเอาให้คุ้ม อิอิ)
                        ปล.ออกไปเที่ยว1000ทิพดีกว่า โดดงาน

Comment

ขอนอกเรื่อง เห็นแล้วซี๊ดมาก x2 3800+ @3.2G แรงพอๆ e6700 เลย -*-

Comment

เอาจริงป่ะหละ ได้เลยครับ ผมคนโสด(แต่เลือกวันที่แฟนผมทำงานด้วยนะ หุหุ ไม่งั้นห้องไม่ว่าง)
                            ถ้ามาจริงสงสัยได้ถือการ์ดท่านมาให้ผมลองเล่นซะหน่อยแล้วมั้ง อยากรู้ด้วยว่าไฟเราจะไหวอ่ะป่ะ (กะเอาให้คุ้ม อิอิ)
                            ปล.ออกไปเที่ยว1000ทิพดีกว่า โดดงาน
                            ต้องรอวันห้องว่างด้วย

น่าคิด !!!

Comment

9.28 พร้อมกันเลยครับ
                              อาจจะเป็นเนื้อคู่กันก็ได้นะครับ

Comment

Working...
                              X