Announcement

Collapse
No announcement yet.

(Sata2) Western กับ Seagate ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (Sata2) Western กับ Seagate ?

ถ้าไม่สนใจประกัน อะไรดีกว่ากันครับ ต่างกันตรงไหนบ้าง อยากทราบข้อดีข้อเสีย (แต่ตอนนี้สนใจ Western อยู่)

แล้วค่า Average Seek Time คืออะไรครับ มากหรือน้อยถึงจะดี?

ขอบคุณครับ

ผมใช้อยู่ 2 ยี่ห้อเลย WD ไวกว่า

Comment

Average Seek Time คือค่าเวลาที่หัวอ่านเข้าถึงข้อมูลที่เราต้องการครับ ค่ายิ่งน้อยยิ่งดี นับด้วยหน่วยเวลาเป็น ms (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด เรื่องหน่วย)

Comment

ขอบคุณครับ

แล้วเรื่อง Seagate vs Western อ่าครับ
        ดีต่างกันยังไง ข้อดีข้อเสีย(ไม่นับเรื่องประกัน)

Comment

อันไหนดีกว่าไม่รู้สิครับ แต่ผมเชียร์ western นะ เพราะ seagate เคลมมา 2 ครั้งละ (ของผม)

Comment

บางครั้งก็อยู่ที่ดวงละครับ แต่ค่า average seek ก็อย่าไปเชื่อมาก บางทีอาจจะวัดมาคนละมาตรฐาน
            ลองเทียบขนาดบัฟเฟอร์ดูด้วย ถ้าราคาระดับเดียวกันคิดว่าไม่น่าต่างกันมาก ดูราคา การเคลมและก็ฟีดแบคชื่อเสียงชื่อเสียก็น่าจะพอครับ

Comment

ผมว่าพอๆกันน่ะ

Comment

ซีคไทม์ผมว่าของซีเกทจะไวกว่าเท่าที่ดูสเปคครับ
                แต่...ผมชอบเวสเทรินมากกว่าครับเคยใช้ของเขาเบาหรูมากครับและความร้อนไม่มากครับขณะทำงาน

Comment

เพิ่มอีกนิด wd เงียบกว่าเยอะ

Comment

ขอถามอีกทีครับ WD ไม่มีแบบ 80GB ที่เป็น SATA 2 ไช่ไหมครับ มันมีแต่ SATA ธรรมดาอะครับ

ผมลองหาดูมันไม่มีอะครับ ใครเห็นบอกหน่อยครับ

Comment

ครับ ไม่มี sata2

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                        ครับ ไม่มี sata2
                        พี่ครับ ผมเข้าไปลองดูที่เว็บของ WD เรยอะครับ มันมีอะครับ

แต่พอเข้าไปในเว็บของ HWH มันเป็นรุ่นเดียวกับของ wd ที่เป็น SATA2 อะครับ

แต่มันเขียนว่า SATA ธรรมดา

http://www.westerndigital.com/en/pro...83&language=en

เนี่ยอะครับ ใครผิดกันแน่อะครับ แล้วตกลงมันมีขายป่าวอ่า

Comment

ต่างกันตรงไหน ก็เป็นฮาร์ดดิสก์เหมือนกันครับ การทำงานคล้ายๆกัน
                          -----------------------------------
                          ความเร็วอันนี้แล้วแต่รุ่นครับ จะเทียบต้องยกมาเทียบเป็นรุ่นๆไปไม่ใช่เทียบเป็นยี่ห้อครับ
                          -----------------------------------
                          wd มีรุ่นที่เร็วกว่าปกติทั้วไปจำนวนรอบสูง บัฟเฟอร์เยอะ แต่ seagate ก็มีเช่นกัน จะเอาแค่เฉพาะยี่ห้อมาเทียบ
                          คงจะตอบลำบากครับ เพราะ การทดสอบที่ต่างกันตามนิตยสาร เช่นการเข้าถึงหน่วยความจำ การเขียนการอ่าน อัตราความเร็ว หน่วยเป็นเศษเสี้ยวของวินาที
                          ------------------------------------
                          ซึ่งความต่างนี้ คนทั่วไปใช้งานไม่รู้สึกหรอกครับ
                          ------------------------------------
                          มีแต่ซุปเปอร์แมน อิอิ

Comment

ผมซื้อ Seagate แต่ใจก็ชอบ WD ที่เบากว่า ร้อนน้อยกว่า

ที่ซื้อ Seagate เพราะเคลมเร็วมาก ราคารู้สึก WD ถูกกว่านิดนึง

Comment

Working...
                            X