Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพื้นที่ใน C: มันลดลงทุกวันเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพื้นที่ใน C: มันลดลงทุกวันเลย

อยากรู้คับว่าพื้นที่มันหลายไปไหนหมดคับ 2-3 วันลดไปทีนึง 100MB

ทำการ Disk Cleanup แล้วนะคับ แต่พื้นที่ก็ยังลดลงจากเดิม 27.8 ตอนนี้เหลือ 27.4 แล้ว

สาเหตุเกิดจากอะไรคับ

อันนี้คือพื้นที่ๆเครื่องใช้ไป

อันนี้คือที่ใช้ไปจิงๆ รวมกับไฟล์ที่ซ่อนแล้วนะคับ

หายไปไหนตั้งเกือบ 5GB คับ ช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยนะคับ

Comment

มันอาจจะเก็บพื้นที่ไว้สำหรับไฟล์แบ็คอัพก็ได้ครับ แบบใช้ system restore อะไรประมาณนี้

Comment

Originally posted by miixer View Post
        มันอาจจะเก็บพื้นที่ไว้สำหรับไฟล์แบ็คอัพก็ได้ครับ แบบใช้ system restore อะไรประมาณนี้
        แล้วมันอยู่ใน Folder ไหนหรอคับ อยากรู้เฉยๆคับ

แบบนี้นี่เป็นกันทุกคนเลยป่าวคับ

Comment

ไม่แน่ใจนะ อาจเป็นไฟล์ที่ยังเหลืออยู่ใน Temp. เช่น เวลาคุณเข้าเน็ตโหลดรูป คลิป ต่างๆมาดูมันก็อยู่ใน Temp.
          ซึ่งบางทีใช้ disk cleanup แล้วก็ยังไม่หมดนะไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แนะนำให้ลองใช้โปรแกรม CCleaner ลบเอา
          และอีกอัน system restore จะเก็บข้อมูลการใช้ registry ของเรา จำได้แค่นี้แหละ

Comment

มีหลายแบบเลยครับหลักๆก็มีไฟล์พวก Internet Cache Recyecle System Restore ไฟล์TempเวลาโหลดรูปหรือInstall โปรแกรมต่างๆแนะนำหา Utility ประจำเครื่องซักตัว อย่างผมใช้ Tuneup Utility ถ้าฟรีแวร์ก็พวก Ccleaner ครับ ช่วยได้มาก

Comment

ลองใช้โปรแกรม Explorerxp ส่องดูนะครับ จะเห็น ไฟล์ทุกไฟล์ใน HDD ไดว์นั้น

Comment

ของผมก็เป็นครับ

มันเป็นการใช้พื้นที่จริง กับการกินพี้นที่ครับ

การใช้พื้นที่จริง ก็รูปซ้ายมือครับ
                การกินพื้นที่ ก็รูปทางขวามือครับ

1 Cluster มี 4k (1 Cluster มีพื้นที่ได้ตั้งแต่ 1k 2k 4k)
                ถ้าไฟล์ 4k จะกินพื้นที่ 1 Cluster
                ถ้าไฟล์ 6k จะกินพื้นที่ 2 Cluster ซึ่ง เท่ากับเสียพื้นที่ไป 8 k (เสียพื้นที่ไป 2k ฟรีๆ)
                ถ้าไฟล์ 13 k จะกินพื้นที่ 4 Cluster ซึ่งมีค่าเท่ากับ 16k (เสียพื้นที่ไป 3k ฟรีๆ)

แต่ถ้า Fat32 จะมีขนาด Cluster ได้ตั้งแต่ (1 คลัสเตอร์ มีพื้นที่ได้ตั้งแต่ 1k 2k 4k 8k 16k 32k แล้วแต่ขนาด Harddisk)

ปล. ยิ่งขนาดของ Cluster ใหญ่ ก็ยิ่งที่ให้พื้นที่โดนกินโดยปล่าวประโยชน์มากครับ

ปล. 2 ขนาด Cluster 1k จะเสียพื้นที่ตรงนี้น้อยที่สุด แต่ก็ทำให้การอ่านข้อมูลจาก Harddisk ช้าลงเช่นกัน
                Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:51:46.

Comment

เรปบน ความรู้เจ๋งเลยครับ

Comment

ลองเช็คเครื่องหมายถูกตรงนี้แล้ว ก็กด OK สิครับ เนื้อที่ที่ใช้มันจะน้อยลง แต่จะใช้เวลาสักพักนึงอ่ะครับ กว่าจะเสร็จ

มันคือการบีบอัดข้อมูลไม่ให้เกินเนื้อที่มากครับ ใช้สำหรับฮาร์ดดิสก์ที่มีความจุน้อยครับ
                    Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:51:46.

Comment

ใช้vistaใช่มะ ท่าน

Comment

ที่จริง หลายคนอาจติดว่า มันต้อง หา แอนตี้ไวรัส ดีดีสักตัว มาสแกน เพื่อนหา ไวรัส ที่จริง ไม่ใช่ครับ ที่จริง ไวรัสก็ อยู่ในตัว แอนตี้ไวรัสล่ะครับ ผมเคยเป้นและผม ได้ลอง ทำมาแล้วครับ

1.โหลดโปรแกรม Explorerxp (ลองพิมในกูเกิลนะครับมันมี) เพราะโปรแกรมนี้สามารถส่องได้ทุกไฟล์ในไดว์นั้นๆ
                        2.ทำการเปิดโปรแกรม หลังจากนั้นให้ไปที่ C:\Documents and Settings\(ชื่อของคุณ อย่างของผมก้อkingครับ)
                        3. ลบไฟล์ที่เกี่ยวกับแอนตี้ไวรัส เช่น east / avg 2 อันนี้คืออันที่เป็นอันตรายนะครับ เพราะพอสแกนไปแล้วมันจะตกค้างอะไรบางอย่างและทำให้เพิ่มความสามารถของไวรัส ให้ลบให้หมด
                        4.หาไฟล์ที่ตกค้างอื่นๆ ที่คิดว่ามันคือไฟล์ตกค้าง

ปล. วิธีนี้ทำเพื่อนประทังการที่พื้นที่อาจจะเหลือ 0 bytes.. นะครับ เพราะถ้าเหลือ 0 จะทำอะไรไม่ได้เลย
                        และให้ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ นะครับ

ปล2. การที่ลบ east/avg ในนั้นไม่ถือเป็นการถอนโปรแกรมนะครับ ทางที่ดี ควรจะถอนไปด้วยนะครับ

Comment

Working...
                        X