Announcement

Collapse
No announcement yet.

S41 LM60 ทำไมฮาร์ดดิสเหลือแค่ 195 G (ช่วยทีครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S41 LM60 ทำไมฮาร์ดดิสเหลือแค่ 195 G (ช่วยทีครับ)

เพิ่งซื้อ เครื่องมาจากงานคอมมาร์ค ครับ พอเวลาเชคในไบออส มี 250 G ครับ แต่ ผมลงวิน xp sp2

ใช้งานได้เพียง 195 G. อ่ะครับ เรื่องแรมพอเข้าใจครับว่าเหลือเพียง 3 G. เพราะ วินโดว์ 32 bit แต่ไม่ทราบว่าเรื่อง HD นั้นเกี่ยวที่วินโดว์ ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่เกี่ยวกัน ต้องลงไดเวอร์ เสริมด้วยรึเปล่าถ้าหากต้องลง ช่วยทำลิ้งให้ผมที ครับ

hddมันคำนวณจากเลขฐาน2ครับ เหลือ195ก้อไม่แปลกหรอกครับ

Comment

แบ่ง partition รึยังอะครับ

Comment

เอ น้อยไปหรือป่าว

Comment

หายไป50gbมันน่าสงสัย เอาแผ่น hiren มาbootเข้าไปครับแล้วถ่ายรูปมาดูจะได้วิเคราะถูก

Comment

เข้าไปเช็คใน disk management ดูสิครับว่ายังมีส่วนที่เหลือที่ยังไม่ได้ create partition รึป่าว ถ้าเห็นแค่ 195 GB ก็ส่งเคลมดีกว่าครับ พื้นที่หายไปเยอะเลย

Comment

มีpartitionนี่ยังไม่ได้สร้างหรือเปล่าครับ partitionเปล่าๆไรแบบเนี้ย
              ถ้ามันจะหายมันไม่น่าจะหายเยอะขนาดนั้นนะครับ >_<"

ลองคลิกขวา my computer -> manage แล้วหา disk managementดูครับ
              เอาให้ชัวว่าไม่มีpartitionที่ยังไม่ได้สร้างเหลืออยุ่

Comment

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะยังไม่ได้สร้าง partition ครับ อย่างถ้า hdd 250gb สร้าง partition มา 200 gb แล้วไม่ได้สร้างอีก ตรวส่วน 50gb นั้นก็จะมองไม่เห็นใน windows ลองหาโปรแกรม partition magic มาใช้ดูครับ

ปล. 250GB = 250,000,000,000 byte = 232 GB ครับ

Comment

กำ เบิ้ลซะงั้น เง้อออ

Comment

ขอบคุณ สำหรับข้อมูล นะครับ เด๋ว วันนี้ กลับไปจะลองเช๊คดูครับ แต่ คิดว่า คงยังไม่ได้แบ่งพาติชั่นอ่ะครับ แล้วถ้าหากเป็นอย่างนั้น จะต้องใช้โปรแกรมช่วยในการแบ่งพาติชั่นเหรอครับ (ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับ) ขอลิ้ง หรือ รายละเอียดวิธีแบ่งหน่อยได้ไหม ครับ
                    Last edited by tstezmay; 20 Nov 2008, 16:15:46.

Comment

ก็คิดง่าย ๆ จะหายไป ประมาณ 8% ของทั้งหมด ยิ่งลูกใหญ่ก็ยิ่งหายเยอะ

Comment

ไม่ต้องใช้ไรเลยคับ

คลิ๊กขวา my computer --> manage --> disk management แล้วก็เลือก พาร์ติชั่นจากดิวก์ที่ว่างอ่ะคับ

Comment

ขอบคุณ สำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ ตอนนี้ผมแบ่ง พาติชั่นเรียบร้อยแล้วครับ สรุปแล้ว HD หายไปประมาณ 23 GB ซึ่งประมาณ 9 % ของเนื้อที่ทั้งหมดครับ

Comment

Working...
                          X